Đứa trẻ có vẻ sợ hãi và khóc nhiều khi bị quăng xuống nước để biết cách bơi. Và liệu nó là cách sinh tồn hay gây ra ức chế tâm lý cho trẻ?

hình ảnh

Mấy ngày nay trên mạng xã hội đã xuất hiện nhiều đoạn clip chia sẻ cảnh quăng bé xuống nước để dạy bơi, gây ra nhiều tranh cãi với các ý kiến khác nhau, không biết có mẹ nào xem không. Các đoạn video cho thấy em bé cảm thấy sợ hãi khi bị đẩy xuống nước, gào khóc cầu cứu. Các đoạn video sau cho thấy em bé đó đã có thể nổi trên mặt nước và không khóc thét nữa. Tuy nhiên, cách dạy bơi có phần bạo lực này khiến nhiều người không thể đồng tình:

Trời đất ơi, mình không thể tin được luôn. Sao lại có phương pháp dạy trẻ như này được nhỉ? Sao không để trẻ xuống bồ bơi nhẹ nhàng mà ném con xuống thế kia. Nhìn con khóc, quẫy đạp cầu cứu mà tức thầy thì ít tức người mẹ thì nhiều.

hình ảnh

Em bé quíu chân bên thềm hồ nước không muốn xuống

Rồi sau này nó thù ghét cha mẹ nó thì lại bảo vì muốn tốt cho con. Hình thành tâm lý sợ hãi bố mẹ ngay từ bé. Nhìn đây có khác gì tra tấn không ?? Hình thành nỗi sợ hãi ngay từ bé.

Tuy nhiên có những người khác lại cho rằng dạy bơi cho bé từ nhỏ là điều phương Tây đã làm từ lâu, chủ yếu là phương pháp dạy gây nhiều mâu thuẫn:

Em thấy mọi người trách người mẹ mà chẳng thấy ai trách ông thầy nhỉ? Bản thân em làm mẹ cũng muốn cho con được học các kỹ năng sinh tồn từ nhỏ. Cũng đang định tìm thầy dạy.

Xem clip mà nhớ lúc có đứa đầu em cũng manh nha cho con đi học bơi bởi đọc tài liệu trên mạng thì thấy bảo là trẻ nhỏ trong bụng mẹ nằm trong nước ối, đã có bản năng sinh tồn là bơi. Nếu đợi lớn mới cho con đi học bơi thì con sẽ quên hết. Thế là tầm 6 tháng em bắt đầu đi tìm lớp bơi cho con, đại loại là bơi sinh tồn ấy các mẹ. Thời điểm đó thì các trung tâm ít chứ không nhiều như bây giờ. Em rảo trên mạng thì có 2 chổ đều gần nơi em.

hình ảnh

Nhiều người dùng phản ứng với phương pháp dạy bơi này

Đầu tiên em vào xem chỗ xa hơn, tầm 5 triệu 10 buổi, nhưng mới khai trương nên giảm 30%, thì thấy trung tâm chỉ mới mở vài tháng, cũng ít hình ảnh. Chỗ kế tiếp thì học phí tương đương nhưng không giảm cho 12 buổi, video lung linh, cập nhật liên tục. Đặc biệt là có những clip bé mới 9 tháng đã lặn nước, bơi rất thuần thục. Nhưng đọc bình luận thì em cũng hơi rén vì kiểu ném bé xuống nước để dạy bơi đó các mẹ. Trung tâm còn nói rằng cha mẹ xót con thì tốt nhất không nên cho con học ở đây vì phương pháp là như vậy. Em cũng thấy các mẹ vào còm đại loại là lúc đầu tính bỏ vì con khóc quá, mẹ không chịu được, nhưng nhờ thầy cô động viên nên cuối cùng đã hái quả như ngày hôm nay.

hình ảnh

Dạy bơi sinh tồn đã xuất hiện ở nước ngoài từ lâu

Thời ấy những quan điểm dạy con theo kiểu thương cho roi cho vọt đột nhiên sống lại từ phương Tây, chẳng hạn cách luyện con ngủ bằng cách bỏ mặc con khóc. Thứ duy nhất người mẹ phải chuẩn bị là tinh thần thép để chịu đựng tiếng khóc của con. Mà em luyện con ngủ theo cách này mất có 2 ngày nên dù rén cũng xách con qua tham quan, nếu xứng đáng thì tốn tiền cũng được. Trăm nghe không bằng 1 thấy các mẹ ạ, trung tâm hiện đại, hồ bơi luôn ấm, có phòng thay đồ riêng cho mấy em bé mà sang chảnh không kém người lớn. Nhưng khi tận mắt chứng kiến thì em bỏ cuộc ngay các mẹ ạ. Con em lúc ấy nó mới 6 tháng nặng tầm 7,5kg, nó gào kiểu ấy chắc tụt cân mất. Lúc rèn con ngủ, dù bé có khóc cũng chỉ là kiểu bực bội, đòi hỏi, nức nở, và nó gào 1 lúc nó mệt thì ngừng, ngừng xong gào tiếp. Còn đây là kiểu các bé vô cùng hoảng loạn, sợ hãi nhưng bị đẩy xuống nước. Tiếng thét tới giờ em vẫn còn ám ảnh, huống chi là mẹ các bé. Thế nên hầu như mẹ được khuyến cáo ra ngoài để bố ở lại. Có 1 chị phụ huynh đứng gần em bảo nhìn thế thôi chứ tầm 1,2 hôm là quen; mẹ không cứng thì con không thành.

hình ảnh

Trẻ cần được làm quen với nước thông qua các trò chơi với bố mẹ

Mà em bỏ cuộc thật các mẹ ạ. Em sang trung tâm xa hơn thì phòng ốc cũng sạch sẽ, có sân chơi cho các bé, bể bơi ấm và nhỏ hơn. Ở đây thì yêu cầu phụ huynh cùng xuống nước với bé, và họ cũng nói rằng chủ yếu là để các bé tương tác với nước, với bố mẹ chứ mà muốn học bơi thuần thục thì ít ra phải qua 5,6 khóa. Nhưng mà nhóc nhà em có vẻ thích nên em quyết định theo các mẹ ạ. Trong giờ học bố mẹ, bé và cô giáo sẽ tương tác tác với nhau, hát hò các kiểu. Mà cái em thấy ngộ nhất là em nghĩ rằng con em nó 6 tháng có hiểu gì đâu, mà cô giáo vẫn trò chuyện, vẫn bảo bé “đập mạnh chân, ngóc đầu lên, ngậm miệng lại”. Nói chung là nhẹ nhàng và rẻ nên cuối khóa bé nhà em vẫn … chưa biết bơi. Nhưng em hài lòng vì con không lạ nước, con được tương tác với các bạn. Sau đó bé học thêm 1 khóa nữa thì bắt đầu đi nhà trẻ, rồi lại ốm sốt liên miên khi đi học nên mới ngừng.

hình ảnh

Học bơi cũng là lúc các em bé và phụ huynh tương tác với những người khác

Mấy ngày nay các clip dạy bơi cho trẻ bằng cách quăng bé xuống nước để biết bơi được chia sẻ nhiều, em lại nhớ cái đoạn đưa con đi học bơi ngày xưa. Em vào chỗ dạy bơi ấy thì thấy khá nhiều phụ huynh bênh vực cách dạy có phần hơi bạo lực này. Ngẫm lại thì ngày xưa cũng là cách chọn lựa của mình, vì mình không nỡ để con gào khóc như thế, mà muốn con phải thật vui vẻ, cho dù là học hay chơi. Các mẹ thì nghĩ sao ạ?

Bài và ảnh tổng hợp từ Internet