Làm sao để quản lý con trong kỳ nghỉ dài vì dịch COVID-19 là điều nhiều bố mẹ bối rối nhất hiện nay

Theo thông báo từ Sở GD-ĐT, các con sẽ được nghỉ đến hết tháng 2 và theo kiến nghị mới nhất có thể là cả nguyên tháng 3 nếu tình hình dịch bệnh không có dấu hiệu hạ nhiệt. Việc nghỉ học ngoài kế hoạch của các con khiến cha mẹ không biết làm sao để quản lý con trong kỳ nghỉ dài.

Nhiều giải pháp đưa ra nhưng mỗi người một hoàn cảnh, cách giải quyết vấn đề có thể áp dụng được với người này nhưng không thể dùng trong hoàn cảnh của người khác. Vậy nên, những gợi ý cách giữ con mùa dịch của mình chỉ mang tính tương đối, hy vọng có thể giúp ích phần nào cho các mẹ trong lúc này.

hình ảnh

Ảnh minh họa. Nguồn ảnh: m.zhaohuati

Trong hoàn cảnh của một bà mẹ 3 con như mình, các con lần lượt là 14, 10 và 3 tuổi, để :sống sót” qua mùa dịch, mình cũng tham khảo bạn bè, đọc các bài viết trên báo, các chia sẻ trên diễn đàn nhằm tìm ra cách hợp lý nhất để khắc phục khó khăn. Và mình cũng học hỏi được đôi chút. Mình đã làm như sau:

Hướng dẫn các con về dịch bệnh và cách phòng tránh

- Sau khi “truyền thông” cho các con về dịch bệnh và cách vệ sinh để ngừa bệnh, mình dán hẳn cái hướng dẫn về bệnh của UNICEF ngay ở cửa ra vào để cả nhà cùng nhớ và thực hiện. Mình cũng đã chuẩn bị 1 lố khẩu trang, găng tay y tế và nước rửa tay từ những ngày đầu có dịch (may là mua sớm chứ giờ có xếp hàng cũng không có khẩu trang mà mua), dặn các con nếu ra tiệm tạp hóa hay siêu thị gần nhà mua đồ phải trang bị tận răng (đeo găng tay, khẩu trang vào).

hình ảnh

Nếu con lớn, để con ở nhà tự trông nhau, mẹ giao việc cho từng đứa

Sáng mình dậy sớm nấu cơm để ở nhà cho các con ăn và cho 2 vợ chồng mang đi làm. Cũng may 2 đứa chị đã lớn nên có thể thay phiên nhau trông thằng em. Mình trang bị thêm sách, truyện và một số món đồ chơi lắp ráp cho các con giải trí.

hình ảnh

Mình cũng phân công công việc nhà (giặt đồ, rửa chén, quét nhà, tắm em…) cho từng đứa. Để liên lạc với các con, mình để 1 cái điện thoại ở nhà, dặn các con là nếu có việc gì gấp hay có gì nguy cấp thì gọi liền cho dì Tư (dì ruột của các cháu) vì dì ở gần nhà, sau đó mới gọi cho ba mẹ.

Ngoại trừ việc dùng các phương tiện phục vụ cho việc học thì mỗi ngày các con sẽ được dùng điện thoại/ máy tính 1 tiếng để chơi game, lên mạng xã hội (mình có cài phần mềm để phục vụ cho việc theo dõi các hoạt động của con, nó sẽ tự động hiển thị vào điện thoại của mình các thông tin trên điện thoại di động/ máy tính con dùng như: lịch sử cuộc gọi, tin nhắn, thông tin trên Facebook...)

Cũng may là mấy chị em cũng chịu khó chăm nhau nên việc làm sao quản lý con trong kỳ nghỉ dài đã nhẹ đến 80% các mẹ ạ. Hẳn nhiên mình cũng có các hình thức khen thưởng và phạt hợp lý để khuyến khích con hoàn thành công việc và việc học ở nhà.

Song song đó, mẹ cũng cần dạy con xử lý một số tình huống khẩn cấp khi ở nhà. Để đảm bảo an toàn cho con, chồng mình có nhiệm vụ hướng dẫn các con cách đối phó trong một số tình huống khẩn cấp như cháy, nổ... khi không có cha mẹ ở nhà. 

Chuẩn bị sẵn bài ôn tập cho con 

Để con không quên kiến thức đã học, mình lên mạng tải bài tập các môn về rồi in thành tập và giao bài cho các con làm mỗi ngày. Thời gian gần đây, khi thầy cô gởi bài mỗi ngày qua zalo thì mình hoặc in ra, hoặc chép lại và giao cho con thời gian hoàn thành bài. Cả bài mẹ giao, cả bài cô giao cũng chiếm gần hết thời gian một buổi nên mình căn cứ trên số lượng bài vở để cân đối làm sao cho vừa sức các con. Tối đi làm về mình không phải ngồi với con học suốt mấy tiếng nữa mà chỉ việc kiểm tra và sửa bài cho con.

Với con 3 tuổi, tải chương trình vừa học vừa chơi 

Mình tải một số ứng dụng phù hợp với bé 3 tuổi nhằm giúp con vừa giải trí vừa học tiếng Anh, nhận diện hình dạng, màu sắc, xếp lego…Mẹ hướng dẫn anh/ chị lớn cách chơi ứng dụng cùng em. Cũng may là mấy ứng dụng này dành cho bé 3 tuổi nhưng khá hấp dẫn nên chị học lớp 5 rất hăng hái chơi cùng em (còn chị lớp 8 có lẽ quá tuổi để thích rồi nên không nhiệt tình lắm). Nếu nhà các mẹ không có anh chị lớn trông em mà phải nhờ ông bà, cô dì thì những ứng dụng này cũng rất dễ sử dụng. 

Lên thời khóa biểu chung cho cả nhà

Tất tần tật những việc như trên sẽ được mình cụ thể hóa trong một bảng thời khóa biểu chung của gia đình, nhắc nhở các thành viên những việc sẽ làm trong ngày. Đặc biệt trong thời khóa biểu sẽ không thể thiếu tiết mục vận động của 3 đứa. Như nhà mình, sáng nào cũng bật nhạc to và cả nhà cùng nhảy với nhau (nhảy kiểu nào cũng được).  Cách này vừa giúp các con tăng cường sức đề kháng, vừa kết nối tình cảm anh chị em trong nhà, lại kích hoạt năng lượng hoạt động cho một ngày mới.

Có thể nói, làm sao để quản lý con trong kỳ nghỉ dài hiện đang là vấn đề nan giải với nhiều phụ huynh bởi giải pháp đưa ra phải làm sao an toàn cho con, giúp con nghỉ học vẫn không quên kiến thức và quan trọng nhất là ngăn con không nghiện điện thoại, máy tính. Mong rằng những kinh nghiệm của mình sẽ hữu ích với các mẹ.