Tủi thân cho con gái bé bỏng, có em trai nhỏ làm con mất đi vòng tay bố, còn phải mở lại để xin được bố ôm một cái.

Tới khi lũ trẻ lớn thì không biết có thương nhau không chứ gia đình này em thấy 2 đứa nhỏ thời điểm hiện tại là “toang” rồi, tình cảm chị em vụn vỡ chỉ vì tranh nhau cái ôm của bố. Người mẹ bảo chị nghe con gái nói mà xót lắm, em nghe em cũng thương cho con chị.

Từ bao giờ mà con gái cưng bị cho ra rìa, còn phải hỏi xin bố ôm một cái vì bố chỉ mải lo ôm em trai. Nghe kể con gái nói lí nhí xin “bố ôm con được không” mà thương đứt ruột luôn đó các mẹ.

Cái ôm của bố xa xỉ quá

Chị bạn kể em nghe chuyện gia đình chị, từ khi có thêm đứa thứ 2 đã tan đàn xẻ nghé thế nào. Chị bảo thương nhất là đứa con gái, còn nhỏ mà đã không được bố mẹ lo chu toàn, yêu thương đầy đủ chỉ vì có em trai nhỏ, chị thấy có lỗi lắm. Mà thực ra chị chưa biết con tủi thân đâu cho đến hôm trước, lúc chồng đi làm về thì vô tình nghe con gái nói một câu khiến chị và chồng thấy thương con quá.

hình ảnh

Ảnh: daydaynews

Hôm đó chồng đi làm về, liền ôm con trai nhỏ và chơi với con, lúc này con gái nhẹ nhàng đến gần bố, hỏi bố: “Bố ơi, bố ôm con được không?”. Có thể sợ bị từ chối hoặc sợ bị la nên con nói lí nhí thôi. Trước đó bố đi làm về cũng hay ôm con gái chơi vui như vậy nhưng từ khi có em, bố chỉ ôm em cho mẹ nấu ăn, chẳng rảnh chơi với con gái nữa.

Mẹ nghe thì đỏ mắt, bố thì thương quá, không ngờ con gái lại phải xin để được bố ôm, liền dang tay ra, con gái mỉm cười hạnh phúc sà vào lòng bố. Nhưng câu chuyện không hề có hậu với con bé.

hình ảnh

Chưa ngồi vững trong lòng bố thì lúc này em trai nổi tính xấu, tỏ vẻ không thích chị gái giành lấy bố, muốn chiếm bố làm của riêng nên bắt đầu tay thì nắm kéo quần áo chị, chân đạp chị mấy cái, còn khóc lóc ỉ ôi. Kết quả màn giành người là chị hai bị em trai cốc u đầu, đau quá bỏ chạy luôn.

Bố thấy con gái đau chạy đi liền gọi lại: “Con lại đây bố xem”. Kêu mấy lần con gái mới từ từ lại gần bố, bố xoa đầu vỗ về con, hỏi con: “Con còn thương em trai không?”. Con gái đáp: “Con không thương nữa, em trai bị cái gì đó, ngày nào cũng cào xé đánh con, đêm thì cứ khóc, con không học bài được, không ngủ được”, sau đó con gái tức giận bỏ đi.

hình ảnh

Tất nhiên, bố mong 2 chị em hòa thuận với nhau, dù gì thì cũng là con ruột của bố. Bố liền nắm lấy cổ tay tròn nhẵn của em trai ngoắc ngoắc chị gái: “Em trai biết sai rồi, chị tha lỗi cho em đi được không, đến bắt tay làm lành với em đi”. Sau khi bố gọi vài lần, con gái từ từ bước đến bắt tay em trai nhưng nét mặt vẫn không vui. Đây là một câu chuyện gia đình có vẻ không có hậu cho lắm.

Chị lúc này chỉ biết thở dài, thì ra bấy lâu nay em trai đã ức hiếp, làm phiền chị gái đến mức này mà bố mẹ chỉ lo trông em, bỏ mặc tâm trạng con gái. Giờ thì “toang”, con gái ghét em trai rồi, có lẽ con gái không phải cần một cái ôm của bố mà thật ra cần sự quan tâm, yêu thương của bố mẹ giống như trước kia.

Bố mẹ nên quan tâm và dạy dỗ con lớn nhiều hơn

1. Dành cho trẻ sự quan tâm và yêu thương

Không phải cứ cho con đồ chơi, mua cho con bánh kẹo là đủ để bù đắp cho con khi bố mẹ không còn dành cho con nhiều thời gian như trước. Sự quan tâm của bố mẹ không thể thay thế bằng vật chất. Dù biết rằng có thêm con nhỏ, gia đình sẽ phải dồn cho con nhỏ nhiều sự quan tâm chăm sóc hơn nhưng cũng không thể vì thế mà lơ là con lớn. Chính vì có em nên càng phải quan tâm con lớn, để con cảm thấy mình vẫn được yêu thương, giúp con nhanh chóng thích nghi với việc có em.

hình ảnh

2. Đừng răn đe con lớn

Một số bố mẹ sợ con lớn đánh em nhỏ nên răn đe, dọa nạt, còn luôn đẩy con xa khỏi em. Điều này khiến tình cảm anh chị em trong nhà ngày càng xa cách. Thay vào đó bố mẹ nên hướng dẫn con lớn cách chăm em, chơi với em mà không làm đau em, nhớ khen ngợi khi bé lớn biết giữ em, chơi với em đúng cách.

3. Không phân lớn nhỏ, chỉ cần đúng sai

"Em trai còn nhỏ, không biết gì. Con là chị lớn, phải thương em trai". Đối với một gia đình hai con, cách giải quyết tốt nhất là chỉ có đúng sai, bất chấp lớn nhỏ, dù đứa thứ hai không hiểu, hoặc không cố ý, một khi đã mắc lỗi thì vẫn phải chịu phạt như anh chị.