Một người mẹ chia sẻ câu chuyện cảm động về con trai 3 tuổi. Lén thấy mẹ ngủ say cậu bé trốn ra phòng khách ngủ. Khi biết lý do, lòng mẹ như tan chảy trước hành động đáng yêu của con.

Làm cha mẹ, thật hạnh phúc khi thấy con khỏe mạnh và sống tình cảm, tốt bụng. Song điều đó không hẳn tự nhiên mà đến. Tất cả đều do sự chăm sóc và giáo dục của cha mẹ mà nên. Mặc dù cuộc sống không bao giờ hết vất vả và áp lực, nhưng nếu cha mẹ luôn dành thời gian chất lượng bên con để dạy con về trách nhiệm, để nói lời yêu thương với con, chắc chắn đứa trẻ lớn lên sẽ luôn biết quan tâm đến gia đình, người thân. Một người mẹ đã chia sẻ câu chuyện cảm động về con trai. Điều khiến cộng đồng mạng bấm like nhiệt tình là tấm lòng của cậu bé 3 tuổi với mẹ thật ngọt ngào.

Người mẹ kể câu chuyện cảm động về con trai như sau:

“Nửa đêm giật mình thức giấc không thấy con đâu, hoảng hốt đi tìm thì thấy con đang ngủ ngoài phòng khách ở tư thế không hề dễ chịu tí nào, người cong như con tôm trên chiếc ghế tựa. Vội ẵm con vào phòng vì sợ muỗi chích và để con nằm thoải mái hơn. Sáng con thức dậy, dụi dụi mắt hỏi mẹ, con nhớ con nằm ngoài phòng khách mà. Mình hỏi sao tối con ngủ với mẹ mà rồi lại ra phòng khách ngủ khi nào. Con trả lời con chờ mẹ ngủ say rồi lén ra phòng khách ngủ canh ăn trộm cho mẹ vì hôm nay ba đi làm ca đêm. Rồi con giải thích hôm qua nghe mẹ kể chuyện ăn trộm đột nhập vào nhà, con là siệu nhân phải ra phòng khách ngủ bảo vệ mẹ chứ. Nghe con nói mà lòng mình nhũn ra. Làm mẹ, còn gì hạnh phúc hơn thế.

Thì ra hôm qua mình có nhắc lại chuyện hồi mang bầu 8 tháng, nhà mình (nhà cũ) bị ăn trộm đột nhập. Do phía trước nhà có một lỗ vừa người chui vào là chỗ gắn máy lạnh. Nhưng do không dùng máy lạnh nữa, tháo ra nên chưa kịp bịt cái lỗ lại. Tối đó chồng mình đi làm ca đêm. Chỉ có mình và con gái 2 tuổi ở nhà. Nửa đêm tự nhiên mình tỉnh giấc, nhìn trước mặt bỗng thấy một người đàn ông lạ đang tập trung lục lọi cái túi xách của mình treo trên tường. Theo phản xạ tự nhiên, mình la ăn trộm, ăn trộm, thế là tên ăn trộm co giò bỏ chạy (khi vào nhà, nó đã mở sẵn cửa chính, chắc để dễ thoát thân). Mình chạy theo sau nó la lớn trả cái giỏ, trả cái giỏ. Nhưng trời bên ngoài tối đen nên nó chạy mất tiêu. Sáng thấy cái thang bình thường để bên hông nhà thì nay nằm sẵn ở cổng rào. Chồng mình đoán tên ăn trộm chắc theo dõi nhà mình đã lâu nên mới “tinh vi” đến vậy, thậm chí biết rõ lịch trình đi làm của chồng mình và đột nhập vào khi anh xã mình vắng nhà. Nhưng chuyện đáng nói là sau đó, người thân biết chuyện ai cũng xúm lại chửi mình “dại quá” (cách nói tránh nói giảm của từ “ngu”, mình nghĩ vậy). Mọi người bảo thấy ăn trộm thì cứ giả vờ ngủ cho nó lấy hết đồ đi. Còn mình thân cô thế cô, chỉ có hai mẹ con lại đang mang bầu sắp sanh, thằng ăn trộm nó liều đạp cho một phát là đi toi. Đã vậy còn chạy theo nó, nó nấp ở đâu đó nó đạp một nhát là chạy viện không kịp. Đúng là sau đó nghĩ lại, mình thấy mình “ngu” thiệt.

Mình viết stus này kể chuyện gặp ăn trộm là chuyện phụ, nói cảm ơn con trai mới là chuyện chính. Mới 3 tuổi đầu, nói năng còn ngọng líu ngọng lo nhưng con đã biết nghĩ đến mẹ. Cảm ơn con rất nhiều. Mẹ thật hạnh phúc khi được làm mẹ của con”.

hình ảnh

hình ảnh

hình ảnh

Trong nhà, con trai gần gũi với mẹ là chuyện hay xảy ra. Theo lý giải, một phần do sự khác biệt về giới tính, cũng giống như con gái hay quấn quýt bố vậy. 

Đặc biệt, theo nghiên cứu, con trai thân thiết với mẹ thường học giỏi hơn, tự tin và dễ hòa đồng. Khi trưởng thành, con dễ dàng thành công trong cuộc sống cả ở khía cạnh sự nghiệp lẫn khía cạnh cảm xúc - tức con luôn cảm thấy hạnh phúc và đạt được trạng thái cân bằng.

Nếu nhà có con trai, các mẹ nhớ luôn gần gũi và dành cho con sự quan tâm, dạy dỗ chu đáo nhé. Vì đó chính là cách để con có cuộc sống tốt đẹp trong tương lai.