Trẻ sơ sinh nằm nôi điện có tốt không là một trong những từ khóa được tìm kiếm nhiều trên google cho thấy các mẹ mình rất quan tâm đến ảnh hưởng của nôi điện lên bộ não của bé.

Em thấy câu hỏi trẻ sơ sinh nằm nôi điện có tốt không đã được một bác sĩ khoa sơ sinh của bệnh viện T.D. trả lời rất đầy đủ trên trang tudu. Trước đây, khi có em bé, em cũng từng băn khoăn về điều này. Nguyên nhân là một số nghiên cứu cho thấy rung lắc trẻ dưới 2 tuổi có thể phá hủy các tế bào não, dẫn đến tổn thương não vĩnh viễn hoặc làm trẻ tử vong. Do đó em rất lo lắng và tìm hiểu kỹ việc cho con nằm nôi điện.

hình ảnh

Nguồn ảnh: Internet

Trong 3 tháng đầu đời, bé sơ sinh ngủ rất nhiều và sâu nên em không dùng nôi điện cho con. Đến khi con 3 tháng, chồng em rục rịch  muốn đi mua nôi điện cho con thì bà nội cản, nói cho con ngủ nôi điện con quen, mai mốt đi đâu lạ chỗ mà không có nôi điện con sẽ rất khó ngủ. Thấy bà nói cũng phải nên em cản chồng thôi đừng mua nôi điện nữa.

Nhưng đến khi con 5 tháng, thấy con khó dỗ giấc ngủ, sợ ảnh hưởng đến sự phát triển của con nên em phải trang bị nôi điện cho con. Từ ngày có nôi điện con ngủ dễ dàng và ngủ ngon hơn hẳn.

Tuy nhiên, nghe lời bác sĩ, để hạn chế tình trạng con quen với việc đu đưa khi ngủ, em chỉ cho nôi lắc nhẹ để ru bé ngủ, sau đó cài chế độ để nôi đứng yên. 

Thật ra, bác sĩ cũng không dám khẳng định nằm nôi điện sẽ gây ra hội chứng rung lắc. Vậy nên bác chỉ nói thế này: “Việc nằm nôi điện lắc liên tục không gây ra những tổn thương nặng đến não như hội chứng trẻ bị lắc (do rung lắc trẻ mạnh, đột ngột). Nhưng cũng chưa ai chứng minh được những cử động lắc liên tục kéo dài cả giờ đồng hồ, lặp đi lặp lại nhiều lần trong ngày, lặp đi lặp lại mỗi ngày và diễn ra trong thời  gian dài do nằm nôi/võng lắc liên tục không tác động đến sự phát triển của não”.

Trên tinh thần đó, chị em mình linh động khi sử dụng nôi điện cho bé nhé. Ngoài ra, khi chọn và sử dụng nôi điện cho con, các mẹ phải lưu ý:

1. Bộ đưa tự động phải hoạt động êm ái, tạo nhịp rung đều đặn và tránh tạo ra tiếng ồn.

2. Bộ khung phải chắc chắn để đảm bảo an toàn cho bé.

3. Lòng nôi phải may bằng loại vải thoáng mát để bé ngủ ngon và tránh bị rôm sởi.

4. Mẹ nên chọn chế độ rung nhẹ nhàng, tránh chọn mức lớn nhất gây rung lắc quá mạnh, không tốt cho bộ não của con.

Thật ra, việc trẻ sơ sinh nằm nôi điện có tốt không vẫn chưa có câu trả lời chính xác vì nó vẫn tiềm ẩn nhiều nguy cơ. Vậy nên nếu con dễ ngủ thì mẹ không cần phải sắm nôi điện làm gì. Trong trường hợp bé khó ngủ, mẹ có thể nhờ nôi điện hỗ trợ nhưng nhớ cẩn thận khi sử dụng nhằm hạn chế những rủi ro cho bé.