Trị nám sau sinh thật ra không hề khó như nhiều mẹ vẫn nghĩ.

Mách các mẹ cách trị nám sau sinh thật hiệu quả nhé. Em đã từng thử qua và đã tìm lại được làn da trắng mịn sau sinh. Cái cảm giác sờ lên làn da mịn màng thật đã các mẹ ạ. Tất cả là nhờ rượu nghệ và tinh bột nghệ cả đấy.

hình ảnhNhờ xoa rượu nghệ và uống tinh bột nghệ mà da sạch nám

Trước mang thai, da em là dạng da thường, khá mịn và sáng. Nhưng khi có bầu, em không dám soi gương luôn vì trên da xuất hiện những vùng da tối màu đối xứng ở má, trán và cằm, giống như em đang đeo một chiếc mặt nạ vậy. Cứ nghe nói có bầu sẽ xấu mà đâu nghĩ xấu đau xấu đớn đến thế: môi tều, mũi to bè, da sạm nám, tay chân như nải chuối. Em có hỏi cô bạn là bác sĩ da liễu thì cô í bảo sạm nám da là tình trạng phổ biến khi mang thai, thường xuất hiện ở hơn một nửa thai phụ.

Nguyên nhân được cho là liên quan đến sự thay đổi hormone xảy ra trong suốt thai kỳ. Sự thay đổi này còn gây ra những đường thẳng sậm màu ở vùng bụng dưới,  nách… của mẹ bầu

Theo cô bạn nói thì tình trạng nám da khi mang thai sẽ mờ dần mà không cần điều trị sau sinh nhưng thường mất khoảng 1 năm hoặc hơn. Đôi khi, sạm nám cũng có thể không biến mất hoàn toàn sau giai đoạn này, cần phải điều trị.

Nói chung là nghe giải thích em cũng hơi lo. Lỡ sau sinh mà không hết nám thì buồn chết. Em nghe nói nghệ trị nám sau sinh, giúp “hồi sinh’ làn da rất hay nhờ công dụng loại bỏ tế bào chết, điều chỉnh lượng bã nhờn trên da, ngừa lão hóa, liền sẹo… Vậy nên, em tìm hiểu các công thức làm đẹp với nghệ. Thấy họ chỉ làm rượu nghệ em cũng thử xem sao. Không ngờ hiệu quả ghê các mẹ ạ. Nhờ dùng rượu nghệ mà da em láng mịn, sạch nám, đẹp hơn cả lúc mới sinh.

Em xin chia sẻ cùng các mẹ cách làm rượu nghệ trị nám nhé. Các mẹ mua khoảng nửa kg nghệ tươi về rửa sạch, giã nhuyễn rồi ngâm cùng rượu trắng (xâm xấp là được). Tiếp theo mẹ đun hỗn hợp trên lửa nhỏ sao cho sền sệt rồi tắt bếp, đợi nguội mẹ cho vào keo thủy tinh sạch, đậy kín, để ở nơi thoáng mát. 

hình ảnh

Mỗi ngày, sau khi rửa mặt sạch với nước ấm hoặc sữa rửa mặt, mẹ lấy một ít hỗn hợp nghệ ngâm rượu thoa lên vùng da bị nám. Mát-xa nhẹ nhàng vài phút. Lưu lại hỗn hợp trên mặt khoảng 15 phút rồi rửa mặt sạch với nước ấm, sau đó rửa lại với nước lạnh. 

Mẹ chỉ áp dụng cách này 2 lần/ tuần và tuyệt đối không để rượu nghệ quá lâu trên da. Do hỗn hợp có chứa rượu nên việc lạm dụng sẽ gây kích ứng da, thậm chí hại cho da. Để cẩn thận hơn, trước khi xoa hỗn hợp lên mặt, mẹ có thể bôi một ít lên cổ tay và để tầm 15 phút. Nếu thấy ổn thì có thể dùng cho mặt.

Bên cạnh xoa rượu nghệ, mẹ có thể uống thêm tinh bột nghệ mật ong. Uống tinh bột nghệ vừa giúp đẩy nhanh quá trình hồi phục sức khỏe của mẹ sau sinh lại hỗ trợ làm đẹp da từ bên trong. Như mình, sau sinh, mỗi buổi sáng bụng đói, mình pha 2 muỗng cà phê tinh bột nghệ với 1 muỗng cà phê mật ong cùng 200ml nước ấm. Có lẽ kết hợp trong uống ngoài xoa mà chỉ sau thời gian ở cữ, ai cũng hỏi mình làm cách nào mà da sạch nám và trắng mịn như vậy.

À, để bảo vệ và duy trì vẻ đẹp lâu dài cho làn da, mẹ nên đội mũ rộng vành và thoa kem chống nắng khi ra ngoài nữa nhé.

Mẹ lưu ý tinh bột nghệ cũng chỉ uống trong một thời gian ngắn. Việc làm dụng đôi khi lại có hại cho cơ thể. Để chắc ăn uống bao lâu thì tốt và liều lượng thế nào, mẹ có thể hỏi ý kiến bác sĩ đông y trước khi dùng nhé.