Ngày Chi đến khu trọ, bọn con trai bảo nhau: ''Cá sấu' vào khu toàn hotboy, thật đau mắt anh em!'.

Nhưng nhờ sự thân thiện, tốt bụng mà Chi nhanh chóng hòa nhập với mọi người.

Làm hàng xóm lâu với Chi, anh em trong khu trọ thêm quý mến. Chi nhiệt tình, khéo léo, sẵn lòng giúp đỡ người khác, không ngại khó.

Anh thấy Chi thật đặc biệt, khác các cô gái sống bề nổi anh từng quen. Từ lúc nào anh bị Chi cuốn hút. Anh nói với bạn cùng dãy trọ: 'Hình như mình yêu Chi mất rồi'.

Anh bạn anh vỗ tay: 'Mày dám yêu Chi đúng là dũng cảm, mày cưới nó, cả khu phong mày anh hùng'.

Ngày anh ngỏ lời yêu, Chi bối rối từ chối. Anh nắm chặt tay Chi nói: 'Hãy đặt niềm tin vào anh, thời gian sẽ chứng minh cho Chi thấy sự thành tâm của anh'.

Mấy tháng sau, anh nhận được cái gật đầu đồng ý của Chi. Biết anh và Chi yêu nhau, mấy anh trong khu trọ ồn ào khuyên anh rút lui.

Anh chạnh lòng, xấu đâu phải lỗi của Chi. Ngoài việc Chi xấu, anh không có gì phàn nàn về Chi.

Nhưng khi anh đưa Chi về ra mắt bố mẹ, vừa thấy Chi, mẹ anh thần người đứng nhìn không chớp mắt, nụ cười tắt trên môi.

Bữa ăn diễn ra yên lặng, bố mẹ anh không hỏi han Chi nhiều.

Ăn cơm xong, mẹ gọi anh hỏi chuyện, anh chỉ nói Chi là người tốt và anh yêu Chi thật lòng.

Không biết khuyên con ra sao, mẹ anh rớm nước mắt thở dài…

'Không có phụ nữ xấu, chỉ có phụ nữ không biết làm đẹp', anh nghĩ thế và quyết tâm thay đổi Chi.

Anh sắm sửa tặng Chi váy vóc, quần áo thời trang, mỹ phẩm nhưng Chi bảo:

'Lần sau anh đừng mua cho em những đồ này phí tiền đi, quần áo em để tự em lựa chọn, em mặc những thứ này không phù hợp'.

Đám cưới thằng bạn đại học, anh đưa Chi đi cùng. Nhìn vợ, người yêu mấy thằng bạn, cô nào cũng xinh xắn, sành điệu. Anh nhìn lại Chi đã không có sắc, ăn mặc thì giản dị.

Cái váy anh chọn cho, Chi bảo teen quá không mặc. Đám bạn nhìn Chi thì thầm to nhỏ.

Anh ngại, khó chịu trong lòng vô cùng, chỉ muốn rút nhanh khỏi bữa tiệc.

Về phòng, sẵn hơi men trong người, anh nói đi nói lại: 'Cô muốn yêu tôi thì phải thay đổi. Cô định làm xấu mặt tôi, mặt bố mẹ tôi đến bao giờ?

Yêu gái xấu như cô nhiều lúc tôi nhục lắm cô biết không, nghe người ta chê bai cô, tôi phải vờ như câm điếc. Cô là loại người gì mà đầu óc không biết suy nghĩ thế?'.

Khi anh tỉnh cơn say, Chi về phòng từ bao giờ, để lại trên bàn mảnh giấy ướt nhòe chữ: 'Em xin lỗi, vì đã làm anh buồn.

Nhưng ngay từ đầu, biết em xấu anh vẫn chọn yêu, thì đó là lỗi ở anh. Đừng xúc phạm lòng tự trọng của em chỉ vì em xấu, anh không có quyền.

Bố mẹ sinh ra em chỉ được thế nhưng nhân cách em không đánh giá qua bề ngoài anh ạ.

Những gì hôm nay anh đã nói, em coi như lời chia tay của anh. Mong anh sống hạnh phúc'.

Anh biết mình sai, anh sang phòng Chi thấy khóa bên ngoài. Hôm sau, anh thấy Chi mở cửa phòng, Chi cúi chào anh nhưng tuyệt nhiên không nói chuyện.

Chi về để dọn đồ đạc chuyển đi mà không nói với anh một lời. Sự lạnh lùng, thờ ơ của Chi làm anh sợ, sợ đánh mất Chi thật sự…

St