Đây là câu chuyện có thật của chính gia đình mình, hoàn toàn không hư cấu và thêm mắm dặm muối. Mình kể ra đây không phải để khoe khoang chuyện "tốt đẹp" cần che giấu của gia đình mình mà thông qua đây muốn gửi gắm và cảnh tỉnh cho những ai trót lâm vào "kiếp chồng/vợ chung" sẽ có một cách nhìn nhận khác để hoặc cứu vãn hoăc buông bỏ người đã cùng đầu ấp tai gối với mình trong thời gian dài.

Nhà mình có 2 chị em, mẹ sinh thêm em trai khi mình lên 9 tuổi. Trớ trêu thay, trong hoàn cảnh lẽ ra nên vui mừng vì vợ vừa sinh con trai nối dõi thì cha mình lại ngoại tình. Dĩ nhiên mẹ mình cũng đã rất đau khổ vì chồng lại phản bội mình trong khi mình vừa thực hiện thiêng chức rất thiêng liêng của người phụ nữ. Phải nói thêm rằng người thứ ba kia lớn tuổi hơn mẹ mình, dĩ nhiên là ko giỏi giang bằng mẹ mình, và có 1 đứa con gái cũng bằng tuổi mình. Đã vậy, gia đình bên nội đối xử với mẹ mình cũng cực kì khe khắt và thiếu thiện cảm.

Thế nhưng trong suốt 16 năm qua (năm nay em mình học lớp 11) mẹ mình đã chọn giải pháp chấp nhận và tha thứ tất cả. Mẹ từng chia sẻ với mình, mẹ sẽ xem như cha mắc nợ người đàn bà kia từ kiếp trước nên kiếp này phải trả nợ. Chỉ cần cha vẫn coi trọng gia đình, thực hiện nghĩa vụ của một người đàn ông trong gia đình.

Cả gia đình mình đều biết mối quan hệ ngoài luồng này nhưng đều chọn giải pháp suy nghĩ như mẹ mình đã chọn. Đến giờ phút này, mình cảm nhận gia đình mình vẫn có rất nhiều thời gian hạnh phúc bên nhau, mình cảm nhận cha vẫn yêu thương và ngày càng tôn trọng mẹ hơn. Mình đã có công việc tạm gọi là ổn định và đã kết hôn hơn 1 năm. Em trai mình trong suốt 11 năm qua vẫn luôn là học sinh giỏi của trường, khi thi vào lớp 10 em ấy đã nằm trong top 10 học sinh có điểm số thi đầu vào cao nhất.

Nếu nói mình hoàn toàn không căm hận cha thì cũng không đúng... Đã có lúc mình gần như phát điên, muốn tung hê tất cả, muốn làm lớn tất cả mọi chuyện để ra sao thì ra. Nhưng, lúc đó mình đã bình tĩnh lại và cân nhắc thật kỹ. Mình làm như thế để làm gì? Kết quả mọi chuyện sẽ như thế nào, có chắc là lúc đó mình sẽ hạnh phúc hơn không? (Vì lúc đó gia đình mình thực sự đang rất vui vẻ và hạnh phúc). Vậy là, cuối cùng, mình chọn giải pháp im lặng, âm thầm chấp nhận người đàn bà kia đi song song cùng gia đình mình.

Mình cũng từng chia sẻ với mẹ nếu là mình trong hoàn cảnh ấy có thể mình sẽ không chịu nổi, sẽ chọn con đường ly hôn vì không thể chấp nhận một người phản bội mình. Mẹ mình đã nói nếu ly hôn thì cũng được nhưng mẹ ko muốn con của mẹ sống với tình cảm cha mẹ không trọn vẹn. Mình cũng không tưởng tượng được nếu ngày ấy mẹ chọn con đường ly hôn thì giờ này chị em mình sẽ sống trong hoàn cảnh như thế nào nữa.

Thực ra, chuyện gia đình mình cũng ko có gì tốt đẹp để share lên MXH công khai như thế này. Mình share câu chuyện để nếu có thể thì nhắc nhở mọi người khi có một người thứ ba xen vào gia đình, quyết định như thế nào một phần lớn cũng do người đàn ông chứ ko hẳn là do lỗi hoàn toàn ở người thứ ba. Giữa mái ấm gia đình và cuộc tình vụng trộm không được thừa nhận, anh ta tự biết cân nhắc và lựa chọn.

Về phương diện của người phụ nữ, dù trong hoàn cảnh nào đi chăng nữa hãy luôn yêu bản thân mình và con mình (nếu có). Vợ chồng sống với nhau là do duyên nợ, dù chúng ta đau khổ, bi luỵ cũng ko thể níu kéo lòng người đã muốn ra đi. Giống như mẹ mình, thì mẹ mình chọn cách "lạt mềm buộc chặt" và quan trọng là cha mình cũng ko có ý định từ bỏ gia đình để sống hoàn toàn với người phụ nữ đó nên gia đình mình mới có thể sống hạnh phúc với nhau đến ngày hôm nay. Mình vẫn hay nửa đùa nửa thật với bạn bè và đồng nghiệp "Mẹ tuy không vòng, không cánh nhưng lại là thần thánh chính hiệu".

Trên thế giới này sẽ không có một người đàn ông nào cả đời đưa bạn đi làm rồi đón bạn về, cũng không có người đàn ông nào cả đời không nói dối bạn. Thế nhưng sẽ có một người đàn ông cả đời này ở bên cạnh bạn, không bao giờ rời xa bạn.

Hãy nhớ rằng, đã là con người, thì ai cũng sẽ có lúc lười biếng, dễ dãi, ai cũng có khuyết điểm. Đừng bao giờ đối với ai đó ôm ấp quá nhiều kỳ vọng không thực tế. Đàn ông tốt hay không phải xem kỳ vọng của bạn đối với anh ta cao hay thấp. Kỳ vọng ít một chút, bạn sẽ sống hạnh phúc hơn một chút.

Nhân dịp năm mới chúc mọi người luôn an vui và hạnh phúc. Mong chị em phụ nữ hãy luôn sáng suốt và tỉnh táo trong mọi trường hợp

Phải làm sao khi chồng công khai ngoại tình

Chồng lừa dối khi tôi đang mang thai

Chồng ơi! Đối với anh, nhà chỉ là nơi để cất trữ tiền thôi sao?

Choáng váng đòn cắt đuôi nhân tình cực thông minh của cô vợ trẻ

6 điều phụ nữ không nên làm khi yêu một người đàn ông

Vì sao đàn ông thích yêu người phụ nữ đã từng ly hôn?