Chồng em mỗi tháng thu nhập khoảng 35-40 triệu. Vậy mà tháng nào em lấy của anh nhiều hơn 2 triệu là anh tỏ ra không hài lòng.

Em năm nay 25 tuổi, chồng 33 tuổi. Em đang băn khoăn về cách chi tiêu trong gia đình mình hiện nay. Chồng em mỗi tháng thu nhập khoảng 35-40 triệu, em làm văn phòng sau khi trừ các khoản còn khoảng 3,5 triệu. Chúng em mới cưới được 3 tháng. Anh ấy có một con trai hiện ở cùng chúng em.

Từ khi kết hôn, chưa tháng nào anh công khai thu nhập với em và cũng không có ý định đưa tiền cho em giữ. Bù lại, tiền nhà trọ anh trả 4 triệu/tháng, tiền ăn thì 60% là anh mua (vì công việc anh nhàn và có nhiều thời gian rảnh), tiền học của con anh lo. Anh cũng không bao giờ tiêu đến lương của em. Mỗi tháng em xin anh khoảng 1- 2 triệu để tiêu cá nhân và các sinh hoạt khác trong nhà. Phải nói thêm là em chi tiêu gì đều công khai và kể cho anh nghe (đa phần là anh cũng hỏi). Nếu tháng nào em lấy của anh nhiều hơn 2 triệu là anh tỏ ra không hài lòng, vẫn đưa nhưng không thoải mái. Em đi đâu đột xuất, anh cũng không mấy khi hỏi em còn tiền không.

Vợ chồng em khá hòa hợp trong mọi chuyện, nhưng vì vấn đề này mà đôi khi em có suy nghĩ hơi buồn là anh không tin tưởng nên không giao cho em tiền để chi tiêu. Em có nên đề nghị với chồng về vấn đề này không. Các chị đồng nghiệp khuyên em nên lập một quỹ đen cho mình đề phòng, nhưng với mức lương của em, lập quỹ cũng hơi khó. Xin hãy cho em lời khuyên.

Tâm sự của bạn Thúy tại Vnexpress