Dựa trên kinh nghiệm tình yêu, hôn nhân của bản thân thì có thể nói mình cũng giúp cho một số bạn bè giảo bày tâm tư cũng như tư vấn đưa ra những lời khuyên vừa đủ để có thể cứu rỗi tinh thần của những con người nhạy cảm. Với một người phụ nữ chuyện yêu một người đã khiến cho nửa kia nghĩ rằng có thể tình yêu của các bạn thời điểm đó là chân ái nhưng rồi sẽ đến một ngày nào đó thì bạn cũng sẽ có thể nhận ra một chân lý sống đó là yêu và cưới là hai cá thể hoàn toàn trái ngược, 2 thứ này thì luôn tồn tại nhưng là cá thể độc lập, chúng không hề có quyết định gì với nhau cả. Thật tâm mà nói thì yêu là để hai cá thể từ riêng biệt, có thể hòa chung thành một có thể hiểu về đối phương nhiều hơn. Có thể nói yêu là biết được hết mọi thứ về nhau, hiểu được cả về điểm mạnh cả điểm yếu của đối phương, có thể nói khi yêu một người cũng như tự hào với mọi người xung quanh về đối phương. Yêu thì cũng có thể hết yêu nhưng một khi bạn thương một người thì mọi chuyện lại rẽ sang một hướng khác nữa. Khi bạn thương thì bạn sẽ hiểu và yêu thương một cách được trọn vẹn hơn. Và có thể nói thương ở đây vừa là yêu thương vừa là vết thương. Nghĩa là từ thương thật sự, nó có thể giúp cho bạn chữa lành mọi vết thương trong tâm hồn của nhau. Đó là khi chúng ta trưởng thành hơn, nghiêm túc hơn trong chuyện tình yêu của mình. Một khi đã thương nhau thì cảm nhận được thế nào là tôn trọng và thấu hiểu người bên cạnh mình, từ đó bạn cũng sẽ tự nhiên muốn được bên cạnh nhau, chia sẻ nhiều hơn với nhau về mọi thứ và cuối cùng là muốn muốn xây dựng 1 gia đình cùng nhau! Dù bạn có gia đình hay bạn đang độc thân, hay đang trong một mối quan hệ với một đối tượng nào đó hoặc đang tìm kiếm, các bạn vẫn phải tự có những định hướng cho bản thân cho sự nghiệp của mình. Mấy chuyện đó là lựa chọn, lối sống của bản thân, nó hoàn toàn độc lập, không liên quan gì đến tình yêu hết!