Kể ra chuyện này em thấy thật buồn. Nhưng ở ngoài chẳng biết tâm sự với ai, đành lên đây thổ lộ cùng các chị. Mong nhận được lời khuyên.

Chuyện kể hết ra thì rất dài. Em chỉ kể những tình tiết gần nhất được. Đại loại em quen 1 anh bằng tuổi e, cách đây 5 năm, lúc còn là sinh viên năm nhất. Bọn yêu yêu nhau 2 năm trước, lúc đó anh đã bỏ học, xin vào công an nghĩa vụ. Yêu nhau được 2,3 tháng, chúng em chia tay. Cách đây 1 năm chúng em gặp lại, cảm thấy cả 2 vẫn còn nhiều lưu luyến nên đã nói chuyện lại rồi yêu nhau. Cũng lúc đó em chuyển công tác về Hạ Long, nên dù quay lại nhưng 2 đứa chỉ nói chuyện qua điện thoại, yahoo, face... 1 tháng em có về Hà Nội gặp anh 1,2 lần. Xa nhau nên tình cảm chúng em cũng khá nhạt, ko quan tâm nhau nhiều. Khoảng 6 tháng trước, công việc em ít đi, em về HN thường xuyên hơn. E cũng quyết định học thêm liên thông, nên phải về Hn học ôn thi. Thời gian này chúng e gặp nhau nhiều hơn, hay giận nhau vì ghen tuông, nhưng được 1 vài ngày lại yêu nhau bình thường. Sau khi em thi đỗ, em về HN học, chúng em gặp nhau nhiều. Có thể nói, trong em đã xác định sẽ lấy anh làm chồng. Bạn bè 2 bên ai cũng biết chuyện chúng e yêu nhau, kể cả gia đình em, nhưng gia đình a thì ko, vì e cũng chưa về nhà anh bào giờ. Khi e hỏi muốn về nhà a thì a lý do công việc bận, bố mẹ a chưa muốn a yêu sớm vì còn đang nghĩa vụ...

Cách đây 1 tháng, 1 cô gái add fb, luôn cmt những lời khó hiểu ám chỉ em phá hoại hp người khác. Hỏi ra mới biết cô ấy là vợ a. E cũng ko biết có thể gọi là vợ ko, vì 2 người chưa đăng ký kết hôn, cô ấy về nhà a ở đã hơn 1 năm, sau khi sinh con gái của 2 người. Lúc ban đầu 2 người có thai, a đã ko chấp nhận nên ko cưới, nhưng sau khi sinh e bé, bố mẹ a thương cháu đã đón 2 mẹ con về nhà a ở. E đã chửi a rất thậm tệ, và cũng nói với cô ấy là em chấm dứt với a. A thì cứ nhắn tin xin lỗi e, nói rằng a bị cho vào tròng trong khi say rượu, a cũng chẳng liên lạc gì với cô ấy, và vì cô ấy nên cả năm về nhà 1,2 lần thăm mẹ. Bây giờ chưa dứt khoát được vì sợ gia đình bên cô ấy kiện, anh sẽ ra khỏi ngành. Điều đáng nói là cô ấy rất được lòng nhà chồng, cả họ ai cũng quý cả. Khi tất cả đã biết chuyện, gia đình anh nhắn tin rồi gọi cho e rất nhiều, mục đích cũng chỉ để nói e nên chấm dứt tất cả, vì gđ anh ko chấp nhận em, đã coi cô ấy như dâu con trong nhà. Anh thì dứt khoát ko về với cô ấy, nếu họ kiện a sẽ xin ra khỏi ngành, bố mẹ a ko chấp nhận thì 2 chúng e ra ở ngoài. Nếu em có không yêu anh nữa, anh cũng sẽ lấy người khác, chứ không lấy cô ấy, vì a chỉ hận cô ấy chứ không yêu,

Em thực sự rất mệt mỏi. Vì tình cảm thực sự rất nhiều, chẳng phải nói 1 câu dứt là dứt được. Em cũng 25t, dù đang vừa học liên thông vừa làm, nhưng thu nhập của em đủ trang trải cuộc sống. Hàng tháng vẫn dư ra khoảng 10tr. Em ko ngại sống mà ko có sự hỗ trợ của nhà chồng. Nhưng còn bố mẹ em, dù bây giờ chưa biết chuyện, nhưng biết chuyện, 2 cụ sẽ buồn thế nào.

Em nghĩ mọi người luôn khinh bỉ kẻ là người thứ 3, nhưng thật sự em cũng ko biết phải làm gì lúc này...