Lần đầu tiên tham gia diễn đàn có nhiều thiếu sót mong các mẹ đừng để ý, mình diễn đạt từ trước đến giờ vốn kém chưa biết khắc phục.

Mình năm nay 33 tuổi, vợ mình 31 tuôi, hai vợ chồng mình lấy nhau được 4 năm và có một cháu trai 3 tuổi. Vấn đề là vợ mình chưa bao giờ chịu làm việc nhà. Nói ra thì chắc các mẹ cũng thấy khó tin nhưng sự thật là thế ạ. Hai vợ chồng mình đã có nhà riêng sau khi cưới, mọi việc nấu ăn giặt giũ dọn dẹp đều do mình làm. Khi chưa có con thì cô ấy luôn luôn tìm cách trì hoãn ở cơ quan đến 7-8 giờ tối mới về, luôn nói là bận mặc dù mình biết công việc cũng không quá nhiều đến thế, để khi về thì mình làm xong hoặc đi ăn quán. Cưới nhau được mấy tháng thì cô ấy có bầu, lại hơi yếu, nên mình phục vụ vợ là điều đương nhiên mình cũng không câu nệ gì chuyện ấy. Sinh con xong cô ấy về ngoại, ông bà đã nghỉ hưu và có thêm người giúp việc. Mình cũng chiều và ở nhà vợ đến tận khi con 18 tháng. Đến lúc ấy mình không chịu được nữa cuộc sống ở nhà vợ thì có vui vẻ gì nên phải dùng biện pháp từ cưỡng ép đến dọa dẫm ly hôn thì cô ấy cũng miễn cưỡng ôm con về nhà với mình. Từ lúc đó đến nay con mình gửi nhà trẻ tư gần nhà và cuộc sống vợ chồng tái diễn như vậy.Không về muộn như trước nhưng vợ mình đi làm về chỉ nằm xem TV, đọc truyện, lướt nét, mọi việc nhà không bao giờ chịu động tay. Mình cũng góp ý và nói khá nặng lời, nhưng nhận được chỉ có thái độ thờ ơ, hoặc cùn không ở được thì bỏ ...Không cằn nhằn nói nhiều như mình vẫn nghĩ về phụ nữ mà lạnh lùng kinh khủng ấy ạ.

Nói về vợ mình thì cô ấy cũng khá ưa nhìn, cao ráo, ăn mặc giản dị, lúc nào cũng chỉ áo phông quần bò, tóc búi cao đằng sau, nhưng cũng khá xinh nên bây giờ ra đường một mình thì vẫn có người nhìn. Trong cuộc sống thì ai cũng nhận xét là lễ phép, hiền lành, hòa nhã, mà cũng đúng là như thế thật, chẳng bao giờ cãi nhau với mình hay quát con to tiếng, nhưng thái độ thì thờ ơ đến không thể chịu được. Mình bây giờ đi làm về thì đi chợ nấu cơm, tắm rửa cho con, xong dọn dẹp, chơi với con, giặt máy...không phải không làm được nhưng không hiểu sao dùng mọi biện pháp vợ mình vẫn không chịu làm. Được cái thằng con mình cũng ngoan, dễ tính, 3 tuổi rồi cơm cháo gì cũng ăn hết mình chỉ cần hỗ trợ, ít ốm đau. Nói chung được cái cô ấy đêm nào cũng ôm con ngủ, còn lại chẳng bao giờ chơi với con tử tế, toàn ném cho nó cái điện thoại hoặc bật TV hai mẹ con nằm xem, cũng chẳng bao giờ muốn đưa con đi chơi nếu mình không đề nghị. Đồ dùng quần áo của con thì toàn thừa kế của các cháu của nhà anh chị mình chứ mẹ nó cả năm không mua gì. Thật sự cuộc sống của cô ấy chỉ xoay quanh mấy việc trong nhà như thế, ăn uống, ngủ, xem TV lên mạng với đọc truyện. Ngày yêu nhau thì mình thấy cũng bình thường nhưng đến giờ thì thấy có vấn đề nặng. Mình cũng cố gắng tìm hiểu sở thích của cô ấy để vui vẻ hơn nhưng dường như vô ích, cô ấy không thích đi mua sắm hay xem phim, thỉnh thoảng cũng đi cafe nhưng ngồi yên cả tiếng đồng hồ chẳng nói năng gì, mình cũng chịu khó nghiên cứu tập tành nên chụp ảnh khá đẹp, nhưng vợ cũng chẳng thích nên chỉ chụp con là nhiều. Nói chung là vậy, nếu như mình cứ tiếp tục công việc nội trợ thì chắc chẳng có gì xảy ra, nhưng đến giờ này mình quá chán cuộc sống đó. Góp ý với vợ từ nhẹ nhàng đến nổi khùng thì cũng chỉ nhận được thái độ như trên. Nhờ bố mẹ vợ mình thì chắc cũng vô ích vì việc nhà vợ mình toàn bố vợ làm, mẹ vợ mình cũng thuộc tuýp người mạnh mẽ, kiểu đàn ông , nhưng bà cũng giỏi lo toan kiếm sống, vợ mình đâu có giống như thế. Bố vợ thì hiền lành chiều vợ, trước giờ ông muốn chuyển giao cái bếp nhà cho mình lắm rồi nhưng còn mơ mình thèm.

Các mẹ cho mình ý kiến cải thiện cuộc sống gia đình mình với. Mình từ ngọt nhạt đến dọa nạt cũng không làm cho vợ mình quan tâm đến gia đình hơn. Vợ mình thời trẻ cũng được chiều nên không biết làm nhưng mình thấy cũng có sao đâu, chưa biết thì học nhưng đến giờ vẫn thế. Người ngoài chẳng ai biết được như cả bố mẹ mình, mỗi lần gặp gỡ giỗ tết nhà mình đông anh em mình lại con út nên cũng chẳng đến tay cô ấy làm, chỉ loanh quanh nhặt cái rau hoặc rửa mấy cái bát là xong. Hôm trước cô ấy cũng nói rằng sẽ chỉ sinh một con thôi vì không thích chăm con, nhà mình nhiều cháu rồi với bố mẹ cũng tế nhị nên chắc chẳng ai áp lực gì được. Bản thân mình tự thấy mình cũng không giỏi giang lắm, thu nhập hàng tháng cũng chỉ tầm 10 triệu thỉnh thoảng có thêm, vợ mình khoảng 7-8tr, không biết vì thế mà không nể phục mình hay sao, nhà cửa thì thực ra là do bố mẹ mình cho.

Thêm nữa là vấn đề chuyện vợ chồng hiện nay mỗi tuần may ra được một lần chẳng có chút hào hứng gì trong khi nhu cầu của mình phải gấp 3, nhưng thôi mình vẫn chấp nhận được.Mình đã làm nhiều phương pháp nhưng vẫn không hiểu nổi vợ mình, nhờ các bạn cũng là phụ nữ cho mình ý kiến. Xin cảm ơn.