Mình đang cảm thấy mệt mỏi việc đối nhân xử thế trong với họ hàng trong gia đình, mình tâm sự và cũng mong các mẹ trên đây có nhiều kinh nghiệm trong các quan hệ giao tiếp gia đình và xã hội cho mình lời khuyên với, chứ thực sự mình không nghĩ ra cách nào cả để hợp tình hợp lý cả đôi bên.

Chuyện của mình là thế này, mình năm nay cũng 30 tuổi rồi, cái tuổi không còn phải trẻ, nhưng mình không được khéo léo lắm với vấn đề ngoại giao trong xã hôi. Hiện tại mình nuôi 2 con nhỏ, mình làm cho một công ty tư nhân nhỏ, lương tháng 5trieu, quá ít so với chi tiêu thời buổi bây giờ, chồng mình khoảng 5-7tr nưa, hàng tháng mình phải tính toán chi tiêu hợp lý để vừa đủ cho gia đình và tiết kiệm được 1 khoản dành cho con và phòng ốm đau.

Mẹ mình mất đi, để lại cho mình một căn nhà nhỏ, mẹ mất đi con cái được hưởng thừa kế là chuyện bình thường, sẽ không nói làm gì nếu mình là con đẻ của bà nhưng vấn đề mình lại là con nuôi, có lẽ vì thế mà một số người trong họ của mẹ( mình chỉ nói 1 số thôi chứ không phải tất cả), dựa vào đó để cho rằng mình phải làm cái này cái nọ, kiểu như tự nhiên được cái nhà ấy là sướng rồi, phải có trách nhiệm chia ít nhiều cho mọi người, thế nên hết người này người kia gọi điện hỏi vay tiền, giấy tờ nhà cửa, haizz…phải nói mình quá đau đầu trong chuyện này, không cho vay thì mặt nặng mày nhẹ, bóng gió gần xa mình là đứa sống không tình nghĩa, ăn cháo đá bát, mà cho vay ư? Không thấy trả, đến hẹn là khất lần. 5-10-20 triệu…mình cũng đã cố để giúp đỡ .

Dù là mình đã nói là thu nhập của mình chỉ có vậy, mà nuôi 2 con nhỏ ăn học, tiền sữa, tiền bỉm, ốm đau nhưng họ không hiểu và cố tình kèo nèo, và thế là mình lại phải lấy tích cóp rồi vay thêm bạn bè cho họ vay, bởi vì mình không muốn bị mang tiếng là đứa không tình nghĩa, thật sự nếu mình làm có tiền, giàu có mình sẽ không ngần ngại nhưng bản thân mình một tháng kiếm được có 5 triệu, nên nếu tiếp tục cứ có người nay vay, mai mượn, rồi bóng gió xa gần mình phài cảm ơn người này, quà cáp người kia thì mình mệt mỏi lắm, vì tiền chỉ có hạn.

Họ hàng ở xa ra, kéo nhau ra nhà hàng ăn, rồi nói khéo mình trả tiền cho bữa an đấy, tầm 15-20 người thì rẻ cũng đi cả tháng lương của mình rồi, họ rất khéo, làm mình không thể không làm được, nhưng bây giờ thì mình không thể tiếp tục chiều như thế được nữa vì và cũng xin lời khuyên của những mẹ có kinh nghiệm giúp mình nếu sau này có người lại hỏi vay tiền…thì mình nên trả lời họ như thế nào để không mất tình nghĩa vì thực sụ họ làm thế này khiến mình rất khó xử.