Thực ra "Bán hàng đa cấp" là một dạng kinh doanh khá lý thú ở Mỹ và một số các nước Tây Âu. Nhưng khi về Việt nam và một số nước châu Á, kiểu kinh doanh bán hàng đa cấp này đã bị biến tướng và nhiều khi trở thành kiểu kinh doanh lừa đảo.

Em họ tôi mấy năm trước cũng tham gia kiểu kinh doanh này, và cũng như mẹ bạn, nó thuyết phục mọi người rất nhiều (nhất là người trong gia đình, họ hàng anh chị em); nó cũng nói là chỉ sau 4-5 năm có đủ khả năng mua nhà lầu xe hơi.... Thật ra về lý thuyết thì khi phát triển các chân rết càng nhiều nó càng được hưởng hoa hồng theo cấp số nhân; nhưng thực tế thì không phải vậy. Và năm ngoái nó đã phải từ bỏ bán hàng đa cấp và quay về làm việc đúng với chuyên môn của nó trước đây.

Theo mình thì hầu như ai mới tham gia vào kiểu kinh doanh này thì gần như đều mê muội như vậy. Bạn có cố thuyết phục cũng chẳng được nhưng kiểm soát để tránh dồn hết tiền bạc vào kinh doanh hàng đa cấp này thôi. Sau 1-3 năm, mẹ bạn sẽ tự nhận ra 'Sự thật' và từ bỏ nó thôi. Hơn nữa, mỗi người có một sở thích và năng lực nên cứ để mẹ bạn làm điều mẹ muốn.