Mình tham gia wtt đã lâu, từ hồi mình có bầu đứa con đầu, mình đã vào đây để học kinh nghiệm chăm sóc con, chăm sóc gia đình của các mẹ trên này. Nhưng không ngờ đến ngày hôm nay mình phải ngồi đây viết về những dòng chữ để hỏi kinh nghiệm của các mẹ về cuộc sống sau li hôn. Mình lấy chồng năm 2007 sau hơn một năm tìm hiểu, vì anh là người cùng quê với mình ai cũng biết rõ nên chỉ từng đó thời gian là mọi người giục cưới vì bố mẹ anh đã già mà anh là con cả nên rất muốn có cháu nội. Cưới xong mình có bầu luôn, cả họ ai cũng mừng, trong thời gian mang bầu con mình đã phát hiện anh chơi cá độ, mình đã khóc lên khóc xuống và anh hứa với mình là bỏ rồi. Thực sự mình rất tin chồng vì anh là người ăn học đàng hoàng, từ bé đến hết cấp 3 thì học trường chuyên của bộ, vào đại học thì học ở một trừong danh tiếng của HN, ra trường anh cũng vào được 1 cty lớn, 28 tuổi anh đã có nhà cửa, và đất đai. Đối với một người ở quê ra HN lập nghiệp như vậy có thê gọi là thành công. Mình vẫn tin là chồng từ bỏ nhưng mình không thể ngờ rằng chồng mình kinh khủng hơn mình tưởng rất nhiều. Hồi đó mình có bầu bị nghén ngủ, thế là buổi đêm chồng vẫn dậy ngồi máy tính mà mình không hề hay biết. Cho đến lúc gần sinh con thì chồng minh đã mắc nợ rất nhiều, đến nổi tiền để dành sinh con mình cũng phải đưa cho anh để trả nợ. Chuyện này mình giấu không cho ai biết, nhưng do buồn và căng thẳng cho nên sau sinh mình không có sữa cho con bú. Hơn nữa mẹ chồng mình không biết chăm minh nên nhà ngoại đã quyết định đưa mình về quê chăm sóc tháng rưỡi ở quê. Lúc ở quê mình chỉ thấy thương chồng vì phải một thân tự lo cho bản thân mà mình không hề nghĩ là lúc ở HN một mình thì chồng sẽ làm gì. Sau khi ra HN được một thời gian ngắn thì chồng mình đã phải bán nhà bán đất để trả nợ cho người ta và phải đi ở nhà thuê. Hồi đó mình cũng đơn giản nghĩ rằng đã mất hết rồi và bắt đầu lại thì chồng mình sẽ vì vợ vì con vì gia đình mà tu chí làm ăn, nhưng sau đó anh còn gây thêm bao nhiêu thứ nữa. Mình buồn lắm nhưng vì con mình tha thứ cho anh và quyết định vào SG sinh sống rời xa những cạm bẫy ở HN hi vọng chồng mình sẽ thay đổi. Ngày lên máy bay mình đã nói với anh mình sẽ quên hết để bắt đầu lại nhưng mình sẽ không tha thứ cho anh thêm một lần nào nữa. Sau hơn 2 năm ở SG cùng với sự giúp đỡ của ông ngoại bọn mình đã lấy lại được tất cả (bọn mình đều có cv khá tốt ở đây). Tuy nhiên, đợt vừa rồi vì một số lí do anh đã nghỉ việc để tìm việc khác do mâu thuẫn với xếp, trong thời gian ở nhà tìm việc mới anh lại dính vào nữa. Giờ mình đã quyết định li hôn, nhưng mình thương bố mình, thương con lắm. Bọn mình mới chuyển về nhà mới được hơn 1 tháng (02 năm 2 lần mua nhà), bố mình đang ở đây để giúp bọn mình sắp xếp nhà cửa. Không ngờ đời mình lại tồi tệ đến như vậy. Mình không muốn bố mình nhìn thấy cảnh mình phải dọn ra khỏi nhà bán nhà để trả nợ (lúc mua phải vay ngân hàng giờ một mình mình k thể trả được nợ mình sẽ nuôi 2 đứa con) mình đã để cho bố ngày mai về quê. Nhưng mọi người ơi, mình phải làm sao bây giờ khi sắp tới mình phải đi thuê nhà nuôi 02 đứa con nhỏ (đứa 3tuoi,đứa 10thang). Mà đứa lớn nó quấn bố lắm, nghĩ đến con mình dau lòng lắm... Chồng mình giờ đã xin được việc ở xa, thứ 2 tuần sau sẽ rời SG đi nhận việc và trong tuần sau thì mình cũng sẽ nộp đơn ra tòa.