Chào các mẹ, các bố trên diễn đàn WTT, mình theo dõi nhiều topic trên diễn đàn và cũng là thành viên từ khá lâu rồi, đến nay ngồi suy ngẫm một mình thấy buồn quá nên post bài nhờ mọi người chia sẻ và tư vấn giúp.

Hai đứa mình quen nhau cũng khá lâu (5-6 năm) trước khi cưới, từ hồi cưới giờ đã được 1 năm rưỡi, mình là người bắc còn vợ là người nam, có lẽ do tư tưởng và cách sống 2 vùng miền nên cuộc sống giờ gặp nhiều chuyện rắc rối.

Bản thân mình là một người cũng khó tính, mong muốn mọi thứ hoàn hảo. Do nhà bên nội nhỏ và trước khi cưới nhà có 1 ít tiền nên hai đứa mua một căn chung cư nhỏ, nhưng vẫn gần nhà ông bà hai bên. Giờ mình đi làm, tích lũy định sẽ góp chung với ông bà nội mua 1 căn nhà lớn hơn,Trong thâm tâm suy nghĩ, mình muốn ở cùng ông bà bên nội, do mình là con trai trưởng trong nhà (mình có một đứa em trai nữa), tuy nhiên khi đề cập đến vấn đề này là vợ lại tìm cách né tránh, và tỏ ra không đồng ý, mình cũng đã khuyên nhủ nhiều, nhưng mỗi lần vậy vợ lại khóc lóc, mặt nặng mày nhẹ, và luôn tỏ ra ý là phải "bảo vệ cái gia đình nhỏ bé", buồn quá, cứ như là sắp có giặc đến nhà.

Không phải mình chê trách vợ nhưng cô ấy hơi vụng, qua nhà chồng ăn cơm thì miệng câm như hến không nói câu nào, cũng chẳng hỏi han ai, họ hàng bên chồng cũng chẳng đến thăm người nào, em mình đang đi học cũng chẳng cho tiền thêm, cô ấy đi làm về thì chỉ mỗi việc nấu cơm, giặt đồ, xong rồi lại facebook, rồi ngủ, chén bát thì 2-3 ngày rửa một lần, còn lại những việc khác hầu như đều đến tay mình, trước đây những việc này là mình chia sẻ với vợ, sau này cô ấy ỉ lại luôn. Không phải mình so đo xét nét gì nhưng bản thân làm vợ, lại là dâu cả trong một gia đình người bắc như mình thì không ổn. Giờ 2 đứa chưa có em bé (do một số yêu cầu từ phía cơ quan), sau này mà có em bé chắc chắn mình phải ở với ông bà nội rồi vì 2 đứa đều đang đi làm.

Mình viết bài này thật là khó nghĩ và mong mọi người tư vấn giúp đưa ra lời khuyên cho hợp lý.