Chào các ba/mẹ trên diễn đàn!

Vợ chồng tôi yêu nhau từ ngày học cấp 3, sau 9 năm yêu nhau, chúng tôi cưới vào 2010, đến 2011 có đứa con gái đầu lòng và đến nay đã được 8 năm.

Vợ chồng tôi đều có công việc ổn định, thu nhập khá, năm 2016 chúng tôi xây nhà riêng và chuyển về đó sống.

Ai cũng thấy chúng tôi có 1 gia đình hạnh phúc, nhưng đó là ngày trước. Còn hiện tại thì ko phải vậy.

Năm 2012, tôi có trót cho vay và bị xù nợ, sau đó tôi dùng cách khá mù quáng là đánh lô đề để gỡ gạc, nhưng ko thành công, và tôi nợ 200tr. Vợ tôi khóc rất nhiều vì hồi đó con tôi còn nhỏ, mà kinh tế thì eo hẹp do là vợ chồng mới cưới, nhưng cũng tha thứ cho tôi. Sau đó nhận ra sai lầm của mình, tôi tu chí làm ăn, thay đổi công việc khác với thu nhập khá hơn. Đến 2015, mọi thứ ổn định hơn, nhưng vì tính chất công việc, tôi thường về muộn và ít dành thời gian cho cô ấy hơn trước nhiều.

Sau đó, cuối 2016, tôi phát hiện vợ tôi có nhắn tin với người khác, tuy mọi chuyện chưa đi xa, nhưng tôi nhất quyết làm rõ, và biêt rằng vợ tôi có cảm tình với anh ta vì a ta quan tâm đúng lúc vợ tôi ốm mà tôi thì đi làm suốt ko để ý, cộng với việc vợ tôi cảm thấy mệt mỏi vì gồng gánh kinh tế gia đình suốt thời gian qua (vợ tôi khá năng nổ trong việc làm kinh tế), nên nhất thời nảy sinh tình cảm với người khác trong khi yếu đuối.

Lần ấy, tôi vì sĩ diện bản thân nên dù tha thứ cho cô ấy, nhưng tôi nói với cô ấy tôi sẽ tự tay kiếm tiền trang trải nợ nần và chi tiêu của gia đình, lúc này 2 vợ chồng tôi đã về nhà mới, nhưng nhà cửa và đất là của bố mẹ cho, nên vợ chồng tôi cũng chỉ phải vay ngân hàng 1 ít thôi, chủ yếu vẫn là trả khoản nợ trước đó của tôi gây ra.

Lý do tôi nói cứng như vậy là do thời gian đó tôi có đầu tư Bitcoin và cũng đc kha khá do thị trường tiền ảo đi lên. Thế nhưng mọi chuyện tiếp theo 1 năm sau đó ko như ý muốn, thị trường sụt giảm, tôi thì tiếc tiền nên ko thoát ra, vẫn lao vào, và cuối cùng hết sạch số tiền đã kiếm đc từ bitcoin, nhưng vì sĩ diện bản thân, nên tôi ko nói với vợ, mà vay mượn bên ngoài để đưa tiền về cho gia đình chi tiêu mặc dù ko nhiều như đã hứa.

Tháng 8/2018 vừa rồi, tôi lại 1 lần nữa bàng hoàng khi phát hiện vợ mình đi du lịch cùng người đàn ông khác (không phải người trước). Khi tôi hỏi, vợ tôi bảo quen a ấy từ T6/2018, và thực sự có tc với anh ta, còn đối với tôi, vợ tôi đã không còn tình cảm nữa rồi, lý do vì vợ tôi phát hiện ra ko những tôi ko làm ra tiền, mà còn đi vay mượn nữa (số tiền khoảng 3 chục triệu) và việc đó đến tai vợ tôi khiến cô ấy chán nản với tôi...

Viết đến dòng này, tâm can tôi vẫn đau thắt y như lần đầu nghe vợ tôi nói ra vậy. Tôi quyết định ly hôn, vợ tôi cũng đồng ý, nhưng khi nói chuyện với mẹ tôi, bà không cho chúng tôi ly hôn, mẹ tôi khá tâm lý và chiều con dâu, ko mấy khi bắt vợ tôi làm việc nhà, và chưa bao giờ 1 lần to tiếng với con dâu, nên chuyện mẹ chồng con dâu ở gđ tôi chắc tôi luôn tự hào.

Sau cuộc nói chuyện đó, vợ chồng tôi cũng hiểu ra nhiều chuyện. Và cô ấy hứa sẽ cùng tôi thay đổi, chúng tôi tạm ly thân để theo dõi sự thay đổi của nhau, cô ấy sẽ ko làm những việc ảnh hưởng đến tc vợ chồng nữa, còn tôi sẽ tìm công việc khác và lo kinh tế tốt hơn trước, quan tâm đến cô ấy hơn trước. Cuộc nói chuyện này diễn ra vào T9/2018.

Nhưng từ đó đến nay, tức là mới hơn 1 tháng, tôi đã phát hiện vợ tôi vẫn liên lạc và qua lại với người kia 3,4 lần. Lần nào cũng giấu tôi, lần đầu tôi bỏ qua do nghĩ rằng gặp nhau vì công việc (vì anh ấy với vợ tôi có hợp tác trong chuyện làm ăn). Nhưng các lần khác như thế, và vẫn giấu tôi, nên tôi quyết định nhắn tin trực tiếp cho anh kia, và nói rõ tôi muốn anh ấy chấm dứt mối quan hệ với vợ tôi, vì tôi vẫn yêu vợ và vẫn muốn giữ mái ấm gia đình, anh ấy cũng là người hiểu chuyện, đồng ý với tôi, tôi cũng cảm thấy nhẹ nhõm phần nào...

Và tuyệt nhiên trong 1 tháng trở lại đây, dù biết vợ tôi vi phạm lời hứa sau cuộc nói chuyện giữa 2 vợ chồng và mẹ, không phải 1 lần mà những 3,4 lần, thế nhưng tôi tuyệt nhiên k trách cứ cô ấy nửa lời, ngược lại còn cảm thấy thương xót cho cô ấy, vì tôi mà cô ấy bao năm tần tảo gánh vác kinh tế cho gia đình, vì tôi mà người vợ tôi yêu thương ngày trước đã biến thành 1 người phụ nữ gai góc và lạnh lùng, tôi thấy yêu và thương vợ rất nhiều, do đó, sau khi nhắn tin cho anh kia, tôi chủ động nhắn tin...xin lỗi vợ, vì việc chấm dứt quan hệ giữa vợ tôi và anh kia đã làm ảnh hưởng đến c.v của cô ấy, tuy nhiên, tôi sẽ làm mọi cách để bù đắp cho ấy, vì tôi yêu cô ấy nhiều, khi gần mất đi cô ấy, tôi càng thấy mình yêu cô ấy hơn...

Nhận đc tin, cô ấy nói "uhm, em sẽ tìm đối tác khác vậy, e biết a đã và đang rất cố gắng, nhưng với anh em thật sự hết tc rồi" và cũng ko đề cập gì đến việc xin lỗi tôi hay sẽ chấm dứt việc qua lại với ngta...

1 lần nữa tim gan tôi thắt lại, nhưng tôi biết vì yêu cô ấy, nên tôi ko bực tức gì hết, cảm giác đau đớn mau chóng bị nén xuống, tôi gạt câu đó qua 1 bên và tiếp tục bảo: "a biết e hết tình cảm với a, nhưng a ko tin là a ko vun lại được, vì a có tình yêu, vì a có đứa con luôn mong bố mẹ nó bên nhau, vì a có 18 năm bên canh e, a sẽ ko vì việc mình mới chỉ xa nhau 5 tháng mà a buông tay đâu, vì a còn yêu em rất nhiều, mà a biết phụ nữ sẽ ở bên người yêu mình, chứ ko đi lấy người mình yêu,a tin e sẽ ko bỏ rơi a nhìn e bước theo người khác đâu..."

Vợ tôi ko trả lời, tôi biết, tình cảm là thứ khó có thể ép buộc 1 sớm 1 chiều, hiện tại tôi đã tìm đc công việc mới, cũng đã kiếm đc vài chục triệu, và tôi đã thay đổi rất nhiều, yêu thương vợ tôi hơn nhiều, quan tâm hơn nhiều, từ giờ đến tết còn vài tháng để vợ chồng tôi đi đến quyết định thôi, nhưng tôi tin mình sẽ ko vì vài tháng ấy mà thay đổi, mà tôi làm điều đó để xác định giữ lại mái ấm mãi mãi, tôi chỉ sợ cô ấy ko còn rung động trước những điều đó...

Mặc dù nói với cô ấy 1 cách tự tin là tình yêu của tôi và những việc tôi làm bây giờ sẽ khiến cô ấy nghĩ lại, nhưng thực sự trong thâm tâm tôi vẫn rất hoang mang, nên tôi viết bài tâm sự này lên đây, để mong mọi người cho tôi 1 lời khuyên, hay 1 nước đi đúng đắn để giữ đc mái ấm, vì tôi còn yêu vợ, thương con rất nhiều...

Tôi xin cám ơn mọi người đã lắng nghe tôi chia sẻ...