Em hôm qua dọn nhà thấy được mấy dòng này của ông anh, đọc xong thấy hay chị em mình vì công việc vì con cái đôi lúc thành ra vô tâm với "con trai lớn" trong nhà. Chị em đọc góp ý cho em là em có nên khuyên bà chị dâu em không? chứ ngộ nhỡ mấy việc nhỏ nhặt thành ra rạn võ hôn nhân thì chết.

Lắm lúc, hạnh phúc với anh chỉ giản đơn là được vợ quan tâm đến những điều nhỏ nhặt nhất bởi dẫu mạnh mẽ anh vẫn cần được yêu thương, dẫu là bố của đám nhỏ và chồng của vợ anh vẫn muốn được chăm sóc như ngày nào đó.

Vợ là một người vô cùng hoàn hảo trong mắt anh từ ngày đầu, vợ luôn cố gắng chu toàn tất cả mọi thứ, từ việc công cho đến việc nhà. Dù việc công ty bận rộn, vợ vẫn chuẩn bị tươm tất mọi đám tiệc lớn nhỏ trong nhà mình. Vợ luôn quan tâm đến mọi người và làm vui lòng hết mọi người, thậm chí nhiều lúc chồng tự hỏi có khi vợ mới là con ruột của bố mẹ thì phải. Chồng lúc nào cũng thấy sướng khi được mọi người khen cưới được vợ vừa giỏi giang vùa khéo vén.

Nhưng vợ ơi, vui sướng đó chưa phải là hạnh phúc, khi mà những lo lắng, quan tâm và sự chu đáo vợ dnahf hết cho mọi người mà quên mất chồng. Anh cũng cần được chăm sóc quan tâm. Nhiều lúc chồng buồn lắm khi trong một danh mục dài những việc cần làm của vợ cho gia đình và cho mọi người, chẳng có phần nào có chồng. Vợ có thấy lâu rồi vợ luôn nói chuyện ngang phè hoặc ra lệnh với chồng không, nhiều lúc chồng them nghe mấy lời nũng nịu và ngọt ngào như hồi vợ chồng mình mới cưới. Nhiều lúc chồng thấy buồn khi vợ không còn để ý hôm nay chồng mặc gì, cái cà vạt có hợp với áo hay không. Ngay cả những thứ rất nhỏ như kem cạo râu hay chai dầu gội vợ cũng chẳng buồn để ý còn hay hết. Hôm chồng đùa bảo "dạo này nhà tiết kiệm chi phí hay sao mà không cho anh được chai dâu gội mới", vợ còn nguýt dài bảo “anh người lớn xài dầu gội nào mà chẳng được” rồi thế là chồng phải dùng chung dầu gội với con. Thực ra không phải chồng đòi hỏi, nhưng vợ thử nghĩ anh ra đường mà hương từ người anh toả ra toàn mùi dưa hấu hay dâu, thế có mất mặt vợ không. Vợ nên nhớ chồng mà xấu là vợ thiệt thòi chứ ai. Những lúc bị bạn bè cười vì mấy thứ vớ vẩn đó, chồng thấy hình như vợ hết yêu chồng và hạnh phúc hôn nhân đã khép lại tư ngày vợ có con và vợ trở thành nàng dâu số một trong mắt mọi người. Chồng buồn lắm, vì giờ trong mắt vợ chồng chỉ là thứ yếu.Đàn ông không cần nhiều thứ để làm đỏm nhưng chồng cũng cần bề ngoài ít nhất là một mái sạch, khoẻ, muợt mà và toả hương nam tính. Chồng có tự tin và đẹp thì mới thành công trong công việc và ít nhất là luôn đẹp trong mắt vợ.

Nhiều khi chồng chỉ muốn quay về cái lúc mình mới cưới khi mà vợ chỉ "chăm chăm" cho chồng và lo cho chồng. Chồng hiểu không phải tình yêu vợ dành cho chồng đã hết, mà những bận rộn của cuộc sống và con cái đã đẩy vợ chồng mình xa nhau, lơ là và ít quan tâm nhau như trước.

Chồng thấy mình cũng chẳng quá đáng hay ích kỷ khi mong muốn vợ quan tâm mình một chút. Chồng chẳng biết làm sao để nói những lời này đến vợ, để vở hiểu và quan tâm chồng nhiều hơn

Nói thêm ông anh em rất chiều vợ nhé. Nội cứ nhìn cách ông ý bảo trì xe cho vợ, phụ chăm con cái cho chị dâu mình bớt việc... Nói thật nhiều khi chồng em còn không được nửa ông anh em. Thế nên đọc mấy dòng này em xót ruột anh mình nhưng cũng giật mình các chị ạ. Nhiều khi chị em mình cứ con con cái cái, công lên việc xuống quên mất anh con "lớn" cũng cần được chăm chút từ cái áo cái quần hay chai dầu gội.

Mà nói đến chai dầu gội thì nói chứ mình cũng nên cho mấy ông một loại dầu gội chăm sóc tóc dành riêng cho nam giới thay vì “một dầu gội xài chung cả nhà” chứ nhỉ.