Không biết post vào đâu nên cho vào đây vậy...

Ngày xưa chưa lấy vợ - ăn uống dễ dàng, cô gái nào đến nhà nấu giúp bữa cơm cũng thấy ngon. Bây giờ mỗi ngày ăn có một bữa ở nhà, thế mà hôm nào cũng không thấy ngon. Bữa nào chê nhạt thì y như rằng bữa sau mặn và ngược lại. Làm món này món kia theo sách thì kiểu gì cũng quên mất một vài thứ cần phải có... Ăn món gì cũng lạ miệng.

Mình cũng có yêu cầu gì nhiều đâu, mỗi tuần không có món thịt, cá, rau, củ, quả nào lặp lại; mỗi tháng không có món ăn nào lặp lại; mỗi bữa ít nhất 4 món. Nghe thì thế thôi chứ tính ra 4 x 30 = 120 món khác nhau mỗi tháng chứ mấy, đúng không nhỉ?

Mình không ăn được ở ngoài nên chỉ muốn về nhà ăn vào buổi tối, luôn offer vợ là hàng tuần anh sẽ đi siêu thị mua hết các thứ trong cả tuần để bảo đảm không lặp lại - em chỉ việc chế biến thôi. Thậm chí offer thuê luôn người đến tận nhà dạy nấu nướng nhưng mà vợ vẫn cứ cằn nhằn...

Thật là buồn vì cứ nghĩ đến mấy chục năm tới cứ phải ăn uống không ngon thế này thì không dám nghĩ nữa - Nếu được - mình chỉ mong vợ mình nấu ăn ngon hơn.

Một số bình luận bạn có thể thích:

giỏi thì tự vào bếp nấu mà ăn, lên đây mà võ mồm

tự làm thì có làm đc ko? tự làm thì đã ra cái ji đấy mà hạch sách

Sao lúc tìm vợ không tìm cô bếp trưởng của khách sạn nổi nổi nào đó ý ? Lại đi chọn bà vợ ko nấu đựoc 120 món/ tháng để giờ lại kêu ca hả giời ?

Ngữ như bác cứ để đói vàng mắt đi rồi biết. Đàn ông gì mà ....:Sad::Nottalkin::Nottalkin::Nottalkin::Nottalkin:

Ặc cứ thử lăn vào bếp xem nó khó thế nào rồi hẵng rên nhé, yêu cầu của bác là quá cao chứ ko phải cao nhé.

Cái vụ đi sthị mua 1 đống hổ lốn rồi về bắt người ở nhà nghĩ và chế biến tưởng dễ lắm à. Chồng em sau thời gian em ở cữ, phải tự đi chợ, nấu nướng giờ cực dễ tính, cứ ko phải lăn vào bếp thì vợ nấu gì cho ăn cũng ngon, cũng thích hết kể cả 1 tuần 7 bữa thịt kho rau muống luộc:Laughing:. Mà quan trọng hơn hết là biết yêu, biết thông cảm, biết thương vợ thì "Râu tôm nấu với ruột bầu, chồng chan vợ húp gật đầu khen ngon"===> bác chủ Top coi vợ như oshin, hết yêu vợ rồi:p.

Đấy, em nói ko sai nhé, hồi chưa vợ, cứ đc gái đến nấu cho ăn là ngon, chắc gái nấu cho bát mỳ cũng thấy giống cao lương mĩ vị (trong đó có cả vợ bác bây giờ). Còn giờ đây quanh đi quẩn lại cũng chỉ có vợ nấu cho ăn nên mới hạch sách, mới chê bai thế. Thử đổi món ra ngoài xem, cơm nguội muối vừng ăn với gái cũng ngon ý bác nhỉ:mad:.

Em nói thật nhé, chưa cần bảo bác là lăn vào bếp xem có khác gì đi xông hơi sauna không, mà bác cứ thử nghĩ ra đủ 120 món để nấu xem có đau đầu không, thử nghĩ xem mua bán chợ búa hàng ngày cho vừa vặn với túi tiền xem có đau đầu không? Sao bác không thử giúp vợ đi mà cứ than thế. Phụ nữ bây giờ cũng như đàn ông, cũng phải đi làm kiếm tiền, chưa kể chăm sóc con cái, lại thêm việc vun vén nhà cửa, có phải ba đầu sáu tay đâu. Như bố em, mẹ em cho ăn gì ăn nấy, không kêu ca bao giờ :mad:. Bố em bảo ăn để sống chứ không phải sống để ăn đâu! Còn chồng em, chả bao giờ biết chê vợ là gì :mad:

Thương vợ bác! :mad:

Theo mình, nếu tối nay ông chồng này định ăn gì thì nói với vợ. Định ăn theo kiểu gì, nấu thế nào mà vợ không biết hoặc không quen làm thì làm mẫu thử một vài lần, nấu cho vợ ăn. Sau đấy vợ nấu quen khâu vị rồi thì từ đấy thích ăn gì chỉ việc gợi ý( và làm ơn cũng nên nhớ là trong tuần chỉ nên ăn đơn giản thôi, 4 món là không đơn giản tẹo nào đâu, anh thử đi làm về nấu ăn một tháng xem).

Còn cũng như nhà Nhím mình lấy chồng đến rau cũng không biết nhặt, chẳng biết làm cái gì cả( chồng cũng chả biết nốt):Laughing:Thế nhưng mà ở xa nhà, đói thì đầu gối phải bò, muốn ăn ngon thì phải lăn vào bếp, mần mò học hỏi. Thôi thì đến giờ còn toàn được khen, cũng thấy bõ cái công. Biết ơn chồng những ngày đầu không hề than vãn, kêu ca( lại cón lên diễn đàn kể lể như lão chủ topic này), nấu món gì thành công thì chồng ăn ác mà khen kinh lắm, bây giờ nghĩ lại đúng là""râu tôm nấu với ruột bầu, chồng chan vợ húp gật đầu khen ngon""

Hehe, chủ top này cho về làm chồng em. Đảm bảo mỗi tháng em nấu >120 món khác nhau, ngon lành là khác. 7 ngày trong tuần ko món nào trùng món nào. Mỗi tội e ứ đi làm, chỉ ở nhà nấu ăn thôi. Mà em cũng chả đòi hỏi gì nhiều,mỗi ngày mua cho em 1 cái váy, để đảm bảo mỗi ngày em o mặc trùng lại váy nào. Với cả em thích nước hoa, mỹ phẩm, shopping... sơ sơ mỗi tháng 2000 USD cho khoản này. Ko đựoc thì đừng mơ.:cool:

:Laughing::Laughing::Laughing: Đọc top này thư giãn thiệt.

Thật ra phụ nữ mà k biết nấu ăn thì đúng là...hơi dở. Nhưng mà không có món nào lặp lại thì đúng là hoang đường. Như thế là quá đáng lắm nhé. Gì thì gì, cũng phải biết thông cảm cho nhau, nếu anh muốn món ăn k trùng lặp chỉ có 2 cách: anh nấu và ra tiệm. Nhưng cũng khuyến cáo: anh tự nấu thì cũng chẳng thế nào..nghĩ ra 120 món khác nhau mà nấu đâu.

Giờ bác thử đặt mình vào vị trí của vợ bác đi, lúc nào chồng cũng yêu cầu phải thế này, phải thế kia, hôm chê nấu mặn hôm chê nấu nhạt. Thử hỏi như thế có vui vẻ khi vào bếp nấu ăn cho chồng đc ko?

Người nấu cần có tâm mà người ăn cần có lòng. Dồn hết tâm sức để nấu bữa cơm cho chồng dù chỉ là những món đạm bạc nhưng khi ăn dù món ăn đó có hơi khó nuốt hay hơi quá tay nhưng chồng khen bằng hành động là ăn thật nhiều , cuối bữa góp ý bằng câu "Em nấu ngon quá, nhưng giá mà thêm gia vị này hoặc nhạt đi 1 chút sẽ hoàn hảo, ngon hơn nữa...." . Như thế hạnh phúc lắm, và khi đó, dù vợ có vụng về đến đâu thì chỉ 1 thời gian ngắn sẽ nấu rất ngon.

Chứ như kiểu của bác thì đến bữa nấu cơm là cả cực hình cho chị nhà đấy:Sigh:.Mà đã là cực hình thì làm sao mà ngon đc:Silly:.

Vợ mình vẫn đi làm vì thích làm việc và mình tôn trọng mong muốn đó. Mình thuyết phục mãi mà không ở nhà đấy thôi.

Để thử nghĩ ra thực đơn cho tuần tới nhé:

Thứ 2: Tôm rim, rau cải xào, canh ngao, thịt luộc + mắm tép.

Thứ 3: Thịt bê xào cần tỏi, cá trứng rán, canh thịt rau ngót, rau muống luộc

Thứ 4: Sườn nướng (hoặc rim mặn), su su xào, canh riêu cua nấu với rau dút, cà muối

Thứ 5: Thịt gà kho, đậu phụ rán, canh cá quả nấu chua, mướp đắng luộc (hoặc sống),

Thứ 6: Thịt bò tái bóp lá chanh, ngọn su su luộc, canh cải cúc, lạc rang + (mè)

Thứ 7: Cá bống kho tiêu, nộm rau, canh cá rô đồng + rau cải, dưa chua.

Chủ Nhật: Ốc om chuối đậu, sườn chua ngọt, canh tôm tươi giã nhỏ + bầu (bí), mướp luộc, cua biển luộc, rau sống các loại, cánh gà nướng...

Đấy, mới nghĩ sơ sơ là ra thực đơn cho một tuần. Còn vô vàn các món ngon khác mà mình thích thưởng thức cho các tuần tiếp theo. Nếu mà lên kế hoạch thì mình nghĩ là nếu vợ có mong muốn sẽ làm được thôi.

Pác TKV ạ, em là e hay nói thăng noi that, vi em thay khok có vẻ gì là bác đang đùa.

Em nhận định thế lày ạ, người ta phải biết rằng khi nào trơì mưa thì mói mặc áo mưa, ở đời phải bíet thèng hàng xóm là hàng xóm còn vợ nó khong phải vợ mình.

Pác được lịet vào hàng “parvenu”, nghĩa là người mới giàu học đòi trưởng giả (e trích nguyên văn nhá ).

mấy người parvenu trong xã hội việt, là mấy người kiếm được tầm 1, 2-3 chục triệu 1 tháng, rôi nhin quanh thien hạ thây smình ghê gớm lắm, nên mặc là phải thế này, ăn là phải thế kia. Nói chugn là sinh ra một số thứ đòi hỏi để làm tôn lên giá trị bản thân

e khok định phê phán đâu, mà chỉ phân tích để giúp bác “soi gương” thoai nhá.

Thông thường thì bữa ăn của gia đình cần có rau và thịt để đảm bảo sức khoẻ + ăn với ngũ cốc (cơm, bột mỳ, bánh mỳ, mỳ, phở,bún). Một bữa ăn như vậy tạm gọi là đủ các chất cần thiết. NGoài ra thì phải kết hợp ăn thêm hoa quả, uống sữa.

Thời gian làm cơm khoảng 1-2h, và trong khoảng thời gian đó thì nấu đựơc khoảng 2-3 món + nồi cơm, vì khâu chế biến làm sạch cũgn tốn nhiều thời gian. Như vậy một bữa ăn tiêu chuản là có canh (rau luộc hoặc láy nước rồi xào) + 1 món thịt hoặc tôm cá.

Rau thì tuỳ mùa, có khoảng 2-3 loại rau.

Thịt thì có 2 -3 loại

Tôm cá cũgn thế.

Yêu cầu của bác nghe như kiểu tôi là Vua, mỗi ngày phải có sơn hào hải vị, bác không tự thấy rằng bác hơi….đá đá à (heee, đùa tí thôi nhé)

Thế nên một gia đinh có văn hóa, có thu nhập thì người vợ phải biết chế biên món ăn ngon, ăn nhiều lần vẫn không thấy chán (trừ trường hợp một số bác chồng chán cơm, thì em đề nghị các bác đi ăn phở cho nó vuông!)

Còn ngoài ra thì 1 – 2 tuần nên đi nhà hàng thưởng thức các món mới, ví dụ cuối tuần đi chơi và ăn!!! Em là em toàn thế thoi, mà nhiều lúc xã còn vào bếp nấu tặgn vợ, e chỉ cảm động thôi chứ e chả thích vì bác ý nấu thì cả nhà em hôm ý mốc mép, hee, còn e nấu thì bữa nào cũng hết sạch sành sanh (vì em rất thích nấu ăn)

Góp ý nho nhỏ vơi smấy mẹ là cũgn nên chsu ý vào chuyện mâm cơm, 50% gia vị cuộc sống chứ chẳng chơi, bác TKV nhể!

Mình cố gắng trả lời các câu hỏi của các bạn ở đây nhé!

1. Mình đã mua cho vợ rất nhiều sách nấu nướng, mấy thứ tiếng luôn, và trong tủ sách có không dưới 20 quyển liên quan đến nấu nướng. Vợ mình đọc vài bữa lại thôi, chẳng bao giờ ngó ngàng đến nữa.

2. Mình đã nói từ trước, mỗi nhà một hoàn cảnh. Có thể các bạn không chấp nhận được mình nhưng mà vợ mình chiều được, và vẫn rất vui vẻ, hạnh phúc (và tự hào vì lúc nào chồng cũng muốn về nhà ăn, lại còn đi khoe với các bạn nữa chứ). Vì thế dù 4h sáng vẫn dậy nấu cho chồng ăn dù 8h sáng vợ đã phải đi làm.

3. Mình không thích ăn ở ngoài và không ăn được ở ngoài, vì thế nên mới có mong muốn là "vợ nấu ăn ngon". Và cũng không có gì là học làm sang hay "parvenu" ở đây cả - mình chỉ nói lên điều mình muốn (quan trọng) và vẫn chấp nhận thực tế hiện tại. Khi rảnh mình vẫn nấu nướng như thường ko chỉ cho vợ mà cả bố mẹ vợ và cả gia đình, bạn bè nữa!

4. Vấn đề là nếu vợ biết nấu nướng khoa học, mọi thứ đều có thể, và cũng không tốn nhiều thời gian. Nhà cả hai vợ chồng đều đi làm và có cô giúp việc để lo các phần việc còn lại.

5. Khi mình làm phép tính 4x30=120 món là phép tính tương đối thôi, không thể bảo vì thế mà "không thăm ông bà, bạn bè, nhà hàng...", đơn giản hôm nào đi thì không phải nấu nữa :-) với lại ví dụ: CN thì ăn bún thang, lẩu, phở, các loại "fresh spring rolls" chẳng hạn.

6. Mình đã nói rồi. Topic này là để nói lên mong muốn của mình thôi. Vợ mình không có phiền lòng vì mong muốn đó của mình, nên chắc chắn là không bỏ hay li dị gì ở đây cả. Cả hai vợ chồng đều đi làm và cũng đảm bảo tài chính cho nhu cầu ăn uống và cuộc sống của gia đình ở hiện tại.

7. Nhu cầu được ăn ngon là một trong những nhu cầu cần thiết chính đáng. Nếu lấy được một người vợ biết nấu ăn ngon thì "mỗi ngày là một niềm vui nho nhỏ" rồi. Thế thì tại sao người vợ trong gia đình không xem vấn đề này là quan trọng nhỉ?

Đọc đoạn này xong thấy thương vợ của ông này, vợ chiều , chịu khó thế mà vẫn không vừa lòng, tôi đây đi làm cả thứ 7 , ngày nào cũgn 6h hơn mới về đến nhà, cho 2 con ăn uống, cơm nước, dọn dẹp, rồi lại cho con ăn bữa muộn, chồng ăn đêm vẫn lọ mọ dạy nấu, có sao đâu,chồng tôi rất thích ăn ngon nhưng không bao giờ đòi hỏi quá đáng nhưu ông này, coi vợ như o sin, lúc nào cũng muốn vợ suy nghĩ đầu tư vào chuyện ăn uống, vậy vợ ông nghỉ ngơi lúc nào, ông lấy vợ về làm ô sin à.

Tôi xin lỗi, chả biết ông kiếm được bao nhiêu tiền, đưa vợ được bao nhiêu, nhưng chồng tôi kiếm tiền về đưa cho vơ, vợ đi làm ko ra tiền còn mang thêm ở nhà đi mà tiêu, chồng trang trải nợ nần cho bên nhà tôi một khoản không thể nói là nhỏ, vậy mà rất tôn trọng vợ, không đòi hỏi, rất chịu khó giúp đỡ vợ, còn như ông, ông bảo ông cũng chịu khó nấu nướng cho mọi người, vậy thích thì ông đi mà nấu nếu chê vợ nấu dở.

Chồng tôi cũng không la cà , không bia rượu , chỉ thích về nhà ăn cơm với vợ, nhưng chỉ nghĩ ra tìm món gì đơn giản cho vợ dễ làm cho đơn giản, vợ đỡ mệt, càng có thời gian nghỉ ngơi, chứ không bắt vợ nấu nướng lỳ công như ông.

Còn nếu nói đã chấp nhận thực tại thì ông lên đây kêu ca làm gì,ông bảo thu nhập hai vợ chồng đảm bảo có bữa ăn ngon, thế các gia đình trên diễn đàn này chắc không có thu nhập để có được bữa ăn ngon chắc?

Bữa ăn ngon quan trọng, nhưng tinh thần cũng quan trọng chả kém nếu không muốn nói là hơn, tôi nghĩ vợ ông nấu xong bữa cơm sẽ lo lắng hồi hộp xem không biết chồng chê hay khen, khổ cho cô ấy, mất công nấu còn bị chê, chả hiểu ông vui ở điểm nào với bữa ăn kiểu này?

Tóm lại , nếu chê thì đi mà nấu. Tôi chưa bao giờ gặp phải 1 ông chồng nào củ chuối như ông này, càng nghĩ càng tức, không hiểu có quyền cao chức trọng gì, giàu sang phú quý gì, nhưng vứt hết nếu lúc nào ông ta cũng đòi hỏi thế này, không sớm thì muộn bà vợ cũng nản thôi.

Chưa bao giờ bức xúc kiểu này, ức thay chị em phụ nữ chúng ta, nói như 1 bạn ở trên, gặp phải ông này tôi đá ra khỏi của lâu rồi, khôgn xứng đáng với người vợ chịu khó của mình.