Gửi các anh chị,

Mình đang lâm vào bế tắc vì Vợ muốn ly hôn mà không có cách gì thuyết phục Vợ. Tóm tắt sơ qua tình hình 2 VC mình như sau: Vợ mình 28 tuổi, mình 33t. Hai đứa mới kết hôn được hơn 1 tháng sau khoảng 3 năm quen biết và tìm hiểu. Mình thì ở quê lên thành phố học rồi ở lại làm việc, vợ thì con gái thành phố. Tụi mình giai đoạn yêu nhau củng trải qua nhiều thăng trầm và giai đoạn yêu nhau nhiều lần vợ muốn chia tay vì không hợp tuổi, không cùng hoàn cảnh ( Vợ có điều kiện, còn mình thì không ). Thêm nữa Ba mẹ và gia đình bên vợ củng không ủng hộ tụi mình vì gia đình 2 bên không môn đăng hậu đối và không hợp tuổi. Tui nhiên sau bao lần sóng gió thì tụi mình củng cưới nhau được hơn 1 tháng rồi. Vì nhà bên vợ ít người, lại thương vợ nên mình chấp nhận về ở rể để vợ đở khổ vì mình biết vợ không quen sống thuê nhà bên ngoài, hơn nữa Ba mẹ vợ củng muốn vậy vì nhà họ không có con trai để sau này mình tiện chăm sóc ba mẹ vợ khi về già

Tuy nhiên có lẻ vì 2 đứa khắc khẩu và vì có sẳn định kiến trong đầu chuyện gia cảnh 2 bên khác nhau nên có nhiều việc Vợ mình không hài lòng về cách cư xử của mình nên dẫn đến 2 bên hay cãi nhau và bất hòa triền miên. Đỉnh điểm là ngay sau ngày cưới ở quê Vợ vì nghe người ngoài hỏi nhà chồng có nghèo lắm không nên vợ chắc bực mình nên trút giận lên mình. Vợ nói thấy hối hận vì lấy gia đình chồng vừa ở xa vừa nghèo. Thật sự 3 năm yêu nhau mình hiểu tính vợ nhiều khi củng hay so sánh nhưng mình củng nhịn đi vì vốn dĩ hòa vi quý. Nhưng sau đợt nghe vợ nói hối hận vì lấy mình vì gia cảnh nên từ đó chuyện sinh hoạt vợ chồng lại càng thêm khắc khẩu và hay bất hòa. Và rồi vợ muốn ly hôn. Đứng ở góc độ mình thì mình thấy tình hình không đáng để ly hôn nhất là 2 đứa mới cưới hơn 1 tháng. Bởi 2 đứa đều tri thức, đi làm có lương cả. chuyện bất hòa khi mới về chung sống với nhau thì bên nào không hài lòng cứ trao đổi với bên kia hiểu để sửa đổi dần dần cho phù hợp, Nhưng vợ mình không chịu và nói với Ba mẹ vợ đòi ly hôn. Đáng ngạc nhiên là Ba mẹ vợ không làm trọng tài phân tích và khuyên nhủ 2 đứa mà lại đồng ý quyết định của con gái họ ( mình không thể hiểu vì sao ba mẹ vợ lại không giảng hòa ?). Mình đả nói chuyện với cả Vợ, cả ba mẹ vợ, cả 1 số người bên gia đình vợ rằng chuyện vợ chồng mới cưới có hay trục trặc và bất đồng là bình thường. Cái chính là ngồi nói chuyện, thông cảm và chia sẻ với nhau, không có ai hoàn hảo cả và nếu sai thì vẩn có thể sửa chữa chứ ly hôn chỉ là giải pháp cuối cùng thôi. Nhưng bên nhà vợ không chịu, Mà mình thì vẩn còn thật lòng yêu vợ, không muốn vì chuyện như thế này mà 2 đứa ly hôn vì sau bao sóng gió tụi mình mới tới được với nhau. Mình thừa nhận mình củng không phải đúng hoàn toàn trong cách cư xử, sinh hoạt. Nhưng chỉ là những cái nhỏ nhỏ như chơi thể thao về trể 1 chút, thích xem tin tức báo chí còn vợ thì thích tâm sự,...nói chung chỉ là những cái mà có thể góp ý cho nhau sửa được chứ không phải chuyện lớn gì.

Để giảm căng thẳng và có thời gian cho 2 bên tĩnh tâm nên mình có xin ra ở trọ ( còn vợ vẩn ở với ba mẹ ) để 2 đứa cùng suy nghi lại. Nhưng Vợ soạn đồ đạc cho mình để sẳn và nói mình về lấy ra ở ngoài luôn. Hiện tại Vợ và nhà vợ quyết liệt ly hôn và đốc thúc việc này lắm. Mình có xuống nhà vợ để nói chuyện lại nhưng Mẹ vợ chặn ở cửa không cho vào nhà và nói vợ không muốn gặp. Thật sự mình không hiểu được lý do sâu xa đằng sau chuyện này vì đứng ở góc độ mình thì mọi chuyện vẩn cứu vản được. Nhưng vợ và gia đình làm trầm trọng và quyết liệt muốn ly hôn lắm cơ. Bà mẹ, ông ngoại mình là người lớn ngoài quê gọi vào cho Ba mẹ vợ nói cho 2 đứa giảng hòa nhưng họ củng khuyên chia tay.

Mình viết lên đây nhờ các anh chị cho giúp mình lời khuyên. Mình thì vẩn còn yêu vợ lắm và không muốn gia đình lại tan vở vì những lý do nhỏ nhỏi như thế này. Rất mong nhận được ý kiến của các anh chị để 2 vợ chồng hàn gắn lại. Mình xin chân thành cảm ơn !