Chào các chị!

Em mới lên chức bố chưa tròn một tháng có vấn đề cần nhờ các chị tư vấn vì bọn em đang rối và không biết làm sao cho hợp lý! Vấn đề của bọn em tóm gọn thế này ạ:

Em lấy vợ hè năm ngoái,em và vợ yêu nhau 5 năm rồi mới cưới,thực ra suốt quãng thời gian yêu nhau bố mẹ nhà vợ không có vấn đề gì,còn bố mẹ em thì không thích,nhưng có thể vì em muốn nên không phản đối ra mặt.Nói về vợ em chút,vợ là người tính thẳng tính,không chịu nhịn tốt lắm,nhưng cư xử cũng rất biết điều,ở nhà được bố mẹ yêu quý nên cũng không phải làm việc nhà hay việc ruộng đồng(bọn em ở quê làm nông),dù biết làm hết,cũng học xong đại học sư phạm rồi ạ,nhưng chưa xin được viêc.Em còn đang đi học xa nhà,mỗi năm chỉ về nhà vào dịp hè được.Hè vừa rôi đám cưới bọn em chỉ có hai tháng chuẩn bị và cưới. Vì nghĩ em còn 3 năm nữa mới xong nên vợ quyết định đi học cao học,học xong em về cũng hợp lý,trước đó vợ em làm việc linh tinh không đúng nghề ạ!Lúc cưới bố mẹ vợ cũng lên xin là cho vợ đi hoc tiếp,khi biêt tin đỗ cao học thì bắt đầu phát sinh vấn đề.Lúc này em vừa quay lại trường học,cũng lúc này vợ có bầu,lúc trước mẹ em bảo muốn học hay làm gì cũng không được kế hoạch chuyện con cái,thế mà khi có thai bố mẹ em lại không cho học nữa bào là vài năm nữa học sau,trong khi vợ em đã ôn thi rất văt vả mới đỗ,nên không muốn hoãn lại,bố em nóng tính nên cũng mắng vợ em nhiều,không vừa lòng với mọi việc vợ làm,hay nói kiểu trách vợ em thất nghiệp không kiếm ra tiền. Mói mang bầu,vợ em nghén kinh khủng,sáng nôn,ngửi mùi thức ăn là nôn,gần như không ăn được gì,bố mẹ thì cứ bắt sáng nào cũng phải ăn cơm,không cho ăn cái khác,người mệt mỏi nhưng bố mẹ không hỏi han,nhiều khi ngủ cũng gọi dạy. Mẹ em là người tiết kiệm nên không mua gì bồi bổ cho vợ cả,hai tháng mà giảm đi mấy kg và cũng không bao giờ mẹ em và vợ tâm sự gì vói nhau cả.Chồng đi vắng,không người trò chuyện,rồi ốm nghén làm vợ em khủng hoảng,và vẫn muốn đi học nên vợ quyết định ra ơ trọ gần trường để học,bố mẹ em phản đối kịch liệt nhưng vợ em vẫn đi.Bố mẹ em xuống dưới nhà nói cả bố mẹ vợ không biết dạy con.Chính vì vậy vợ tức nên cuối tuần hay ngày nghỉ,đó là cái sai của bọn em!!!Tết vùa rồi em phải về thu xếp,nhưng khi em đi lại xấu trở lại!Vợ em chửa bụng to hơn mức binh thường,ai cũng hỏi thăm,vậy mà ở nhà bố mẹ chẳng hỏi bao giờ,đi khám thai đưc kết quả cũng không nói gì,vợ cũng chán!Nói chung sau mấy tháng nghén vợ ăn uống tôt,cộng với sữa em gửi về nên thằng cu đẻ ra được 4,3kg,vợ em mổ đẻ!Cả nhà ai cũng mừng,nhưng cách cư xử của bố mẹ làm bọn em thất vọng.Tối vợ đẻ nhưng hôm sau bố em vẫn đi làm bình thường,cũng chả ngó ngàng thằng cu,suốt 1 tuân mẹ em và mẹ vợ thay nhau chăm vợ em,hôm nào mẹ em ở lại thì chỉ ôm cu con ngủ,lúc nó khóc không bế giúp vợ cho bú,vợ đau nên không bế đươc,2 ngày vợ phải cố tự cho con bú khi con khóc. Về nhà thì vợ cũng tự vệ sinh cho mình và cu con,mẹ em chỉ nấu cơm và giăt giúp vợ,nhừng mẹ em nấu ăn không tốt lắm,mấy ngày cho vợ ăn mấy món giống nhau,mà cho ăn rất muộn,nhiều khi cu cón khóc vì không có sữa,vợ thì đói và mệt,tối mất ngủ nên không đủ sữa,nên thường phải nhờ mẹ vợ ninh cháo và mang đồ ăn lên,mẹ em biết nhưng kệ!!! Việc chăm sóc cu con cũng bất đồng quan điểm,mẹ không cho cu con đóng bỉm,bắt quấn tã,trời nóng nhưng mẹ em ôm chặt cu con,đè tay lên cu con,vợ thấy vậy không hài lòng nên đêm cu con khóc,không nhờ mẹ bế đỡ!!!Mỗi khi mẹ vợ lên thì mẹ em không hài lòng vì cứ bà ngoại bế cu con ngoan,bà nội thi toàn bị dính nước tiểu,không dỗ cu con nín được,cũng chà nói gì với mẹ vợ nên mẹ vợ ngại không thể lên ở được.Mấy hôm cu con quấy gần sáng,khóc khản cổ,nhưng mẹ em vẫn đi làm(vợ sinh được 15 ngày mẹ em lại đi làm),vợ thức trắng mấy hôm nên sức khỏe rất tệ,cũng không đủ sữa cho con,con khóc,không người giúp,không người đến chơi,bởi không thích thái độ lạnh nhạt của mẹ em.Vợ em muốn xin đầy tháng cho xuống nhà ngoại ở 1 tháng để tĩnh dưỡng và có mẹ vợ giúp nhưng bố mẹ em không nghe,không cho đi nhưng mắng chửi vợ luôn,tối qua gọi bố mẹ vợ lên kể tội vợ,lôi cả chuyên làn trước ra nói,vợ uất ức,bảo không thể ở được nữa nên sáng nay gọi taxi đưa con xuống ngoại!Bố mẹ em bảo đi thì đi luôn không cần về nữa.Giờ thực sự bố mẹ em cũng rất phiền lòng,trách em không đưng về phia bố mẹ dạy vợ

Em nghi trong thời gian này vợ đang mệ mỏi và khủng hoảng nên cũng muốn vợ về nhà mẹ nghỉ ngơi vi mấy hôm nay cu con khóc nhiều,mình vợ không trông đươc!

Các chị giúp em,bọn em nên làm gì bây giờ?làm sao để giải quyết được vấn đề này?