Cả nhà giúp em với, em đang có chuyện này khó xử quá. Vợ chồng em chuẩn bị mua miếng đất, mẹ chồng bán nhà cho được một ít, còn lại là vợ chồng em phải đi vay bạn bè, họ hàng và lấy cả sổ đỏ nhà bố mẹ đẻ em đi thế chấp để vay ngân hàng, hôm đi đặt cọc tiền, mẹ chồng em và chồng em đi. Không biết tỉ tê thế nào với chồng em mà chồng em đồng ý để bà đứng ra làm giấy chuyển nhượng đất và đứng ra làm bên mua. Em thì cứ đinh ninh là chồng mình đứng tên, tối qua em xem lại giấy tờ thì mới thấy tên mẹ chồng em lù lù ở đó, em mang ra hỏi tại sao lại không phải chồng con đứng tên thì bà nói "mẹ đứng ra mua cho các con thì mẹ phải là người đứng tên", em thấy vô lý không chịu được vì tiền bà cho vợ chồng em chưa được 1/6 giá trị căn nhà, em cũng đã nói là vợ chồng em vay bà rồi sau này sẽ trả, còn các khoản vay khác cũng là chúng em đứng ra vay rồi phải lo trả, kể cả việc thế chấp căn nhà của bố mẹ em để đi vay nữa, vậy mà bà lại đòi đứng tên. Em nói là em không đồng ý thì bà lại nói luôn: "nếu đứng tên con thì mẹ ra đường à?". Em không hiểu tại sao mẹ chồng em lại có thể có suy nghĩ vô lý như vậy được, lại cả chuyện bàn với chồng em là để bà đứng tên trong sổ đỏ mà không hề bàn bạc gì với em, em thấy không đàng hoàng chút nào. Sổ đỏ thì bây giờ nhà em đang nhờ người làm, nhưng em nghĩ là hôm đặt cọc bà đã thống nhất với người ta là để tên mẹ chồng em rồi, em đã nói quan điểm là em không đồng ý, và chồng em sau đó cũng phân tích và nói rõ là nguyện vọng là để tên vợ chồng em nhưng mẹ chồng em không chịu. Từ giờ đến ngày bọn em nộp đủ tiền mà sổ đỏ đã xong xuôi rồi thì em phải làm sao đây, em không nghĩ mẹ chồng em sẽ thay đổi quyết định ngay cả khi cả hai vợ chồng em đều không đồng ý để bà đứng tên. Em chưa biết phải làm thế nào để giải quyết ổn thỏa mà chồng em không phải khó xử. Các chị sáng suốt cho em lời khuyên với ạ, em căng thẳng quá. Cảm ơn cả nhà đã đọc tâm sự của em!