Xin chào các chị em

Mình và chồng lấy nhau được 5 năm và có 1 bé gái 4 tuổi. Gần nửa năm qua tình cảm vợ chồng có nhiều mâu thuẫn và lạnh nhạt, sống với nhau nhưng gần như là chiến tranh lạnh và bất đồng quan điểm, áp lực kinh tế vì làm không đủ chi. Căng thẳng lên cao khi hơn 1 tháng trước 2 bên đều mất kiểm soát và buông lời nhục mạ nhau, vì thế nên chồng mình thu dọn hành lý về nhà bố mẹ đẻ.

Nhà đang ở là nhà đi thuê, sau nửa tháng mình và con ở đó, mình nhiều lần liên lạc với chồng để nói chuyện thẳng thắn nhưng anh ta không muốn nói chuyện và tuyên bố là cứ sống riêng như thế, vì vậy mình và con đã dọn về ngoại vì 1 mình mình ko kham nổi chi phí ở nhà thuê, hai vợ chồng ly thân tới nay đã được 2 tháng và chồng mình gửi 2tr/ tháng cho con đi học, còn lại mình tự lo

Thời gian cũng không dài nhưng theo mình cảm nhận thì 2 bên đều không có ý định hàn gắn, chính mình cũng đã buông tay.

Mình vẫn cố gắng cho con sang chơi với nhà nội thường xuyên vì 2 bên nội ngoại cũng gần nhau để cho con đỡ thiệt thòi

Tuy nhiên mình băn khoăn là vào những dịp quan trọng như cúng giỗ, ngày lễ... liệu mình có nên sang nhà chồng để phụ giúp cơm nước cỗ bàn hay không?

Mới ly thân 2 tháng và con mình vẫn thường xuyên gần gũi ông bà và bố nên nếu không sang nhà những dịp trọng đại thì không fai đạo, mà sang đó thì mình thấy khá ngại và cũng không vui vẻ gì

Bố mẹ chồng vẫn vui vẻ hoà nhã với mình, mình cũng thưa chuyện vợ chồng ra sao và xin phép đưa con về ngoại ở nên ông bà cũng đã thông cảm

Mong mọi người cho mình lời khuyên về cách ứng xử với GĐ chồng ra sao trong thời điểm này