Lâu nay toàn đọc post của mọi người mà lần đầu tiên viết bài , không biết có chị nào có hoàn cảnh giống em không thì cho em học tí kinh nghiệm ...

Em mới lấy chồng được 2 năm , năm nay 27t. Bọn em bằng tuổi nhau.

Về chồng em thì chẳng có gì phải bàn, anh ấy chăm chỉ, có chí hướng và rất thương vợ.

Lúc tụi em mới cưới có làm 2 lần tiệc, một tiệc nhà gái tổ chức, 1 tiệc nhà trai tổ chức vì bố mẹ em nhiều bạn bè nên không muốn gộp chung lại đông quá và không vui.

Sau đám cưới tụi em được cho rất nhiều, chủ yêu từ phía bạn bố mẹ em (vì bm chồng nghỉ hưu rồi nên không nhiều khách) , số tiền + vàng thì dư trả cho đám cưới cả 2 bên. Thật ra lúc đầu bọn em cũng định sau khi cưới sẽ lấy tiền mừng tragng trải chi phí cho 2 nhà còn bao nhiêu thì để làm vốn.

Hôm sau cưới 1 ngày, em chồng em có vay $1000 để đi học (em chồng em có tiền học bổng mỗi tháng học ở nước ngoài nhưng nó luôn tiêu sạch rồi về VN xin bmc. Em chồng em là con gái nhưng tiêu tiền cũng thoải mái, mặc dù còn đi học. Sắm sửa, ăn diện và chơi cũng nhiều lắm). Lúc nó về dự đám cưới tụi em sẵn tiện hết tiền nên vay luôn. Mà lúc đó bọn em cũng chẳng có gì vì vừa cưới xong, cả tiền mừng còn chưa đếm, sáng sớm mẹ chồng em đã gõ cửa bảo tụi em đưa tiền cho nó. Em chưa kịp suy nghĩ gì thì cũng phải ậm ừ rồi rút hơn 20tr đưa cho mc để cho con em vay (nó không dám nói trực tiếp bọn em nên mc lên tiếng) Từ lúc đó em đã thấy khó chịu vì em vừa về làm dâu chưa tới 1 ngày đã bị hỏi tiền nong. Em cũng không ngại cho nó vay nhưng trong lúc phải lo trả 1 mớ chi phí đám cưới, mc và cả em chồng không hề suy nghĩ và làm như vậy.

Nhưng mà em ko muốn chồng buồn nên cho qua chuyện này, cũng không có nói gì thêm.

Sau đó chừng ít ngày mẹ chồng em ngồi tính tiền chi phí trả hôm đám cưới và bảo bọn em đưa lại vì mc bảo là vay của ai đó trả trước. Cả tiền mua nhẫn cũng được tính luôn trong đó. Tóm lại là, tụi em trả tất tần tật mọi thứ bên nhà trai lo, cũng coi như em tự trả cho cái nhẫn của em luôn.

Trong khi đó tiền chụp ảnh, may đồ, trang trí em trả hết vì lúc đó chồng mới nghỉ việc, em còn 1 ít tiết kiệm sau mấy năm đi làm nên em bảo để em trả trước. Em chưa bảo em sẽ lấy đồng nào từ tiền cưới thì mẹ chồng đã "chặn" rồi...Em thấy hơi hụt hẫng. Mẹ chồng trc khi cưới bảo tiền mừng có bao nhiêu cho 2 đứa làm vốn, sau đó thì đòi hết ,sau khi trả cho mc tụi em cũng chẳng còn bao nhiêu ngoài vàng. Vàng của mc cho hôm đám cưới thì mc lấy lại, vì cho "tượng trưng" chứ bà bảo bà ko có tiền +__+

Trước đó hôm đám hỏi, nhà trai đi lễ 5tr , gọi là tặng nhà gái. Đến chiều em qua nhà chồng thì mẹ chồng đòi thẳng là đưa lại mẹ 5tr lsuc sáng vì đằng nào chúng mày cũng nơ mẹ tiền chi phí lễ cưới, tiền nhẫn....e sững luôn, mc lúc nào cũng tiền & tiền. Em đưa cho mc trước mặt chồng , chồng em cũng chẳng nói gì (hơi bị thiếu suy nghĩ ah)

CÒn gia đình em thì ba mẹ không hề bảo tụi em phải lấy tiền ra trả, bm cho hết còn lại để 2 đứa có ít vốn làm ăn.

Sau cưới tụi em đi du học, đã làm hồ sơ từ trc khi cưới.Bây giờ lại thêm nhiều thứ nữa. Chồng em học thạc sĩ, lúc đi du học phải đóng tiền học phí cũng nhiều, mẹ chồng bảo em bán vàng đưa cho chồng đi học. Lúc đó vàng bán đâu có nhiêu,gom hết thì chỉ đủ trả 1/2 cho chồng, còn em thì ko có gì cả. Phần em thì ba mẹ em sẵn sàng cho, nhưng em thấy 2 vc cùng học tốn kém nên em để chồng học trc, trong lúc đó em đi làm rồi đợi chồng học xong em mới học. Vậy là có bao nhiêu tiền, vàng em cho chồng hết. Mẹ chồng thì chỉ lo cho mỗi chồng và em chồng , còn lúc đó em thiếu tiền làm chứng minh tài chính, mẹ chồng bảo em về nói ba mẹ chứ mẹ chồng ko có gì cả. Thật ra em cũng ko cần bà phải lo cho em, nhưng thái độ kiểu như có bao nhiêu bà chỉ cần biết lo cho chồng em là ok, còn em thì mặc kệ (trong lúc đó em chồng còn nợ em hơn 20tr chưa trả)

Em thấy buồn nhưng cũng k muốn kể với bm đẻ sợ bm buồn vì con mới cưới chồng mà như vậy. Chồng em thì hơi nhu nhược,không bao h nói gì trái ý mẹ và cũng rất chiều em gái.

Đến bây giờ tụi em đã xa nhà 2 năm, cũng sống thoải mái với tiền mình làm ra,nhưng mỗi tháng gửi về hơn 10tr trả nợ cho số tiền vay đi học )chỉ là trả cho chồng em thôi, vì mẹ chồng bảo mc k có, tụi em phải tự trả, còn phần em thì bm em lo được, em gửi về bm cũng ko lấy, bảo để dành sau này có con.

Khổ nỗi sống xa mc cũng k yên. em chồng quen tính nên vài tháng lại mượn tiền. Mỗi lần vậy mc đều lên tiếng giùm. Em chồng ko trả tiền trụwc tiếp cho vc em mà thường bảo đưa cho mc trả tiền nợ giùm anh chị (thật ra có hay ko cũng k biết) Em ngán ngẩm, gần đây nhất em bảo em ko có (cũng k có thật) thì chồng lại đi vay giùm cho nó, thế là lại như cũ, bọn em vẫn nai lưng ra trả phần nợ cho nó.

Em nói 1 lần với chồng em không muốn tiền bạc làm mất lòng mọi người trong gd.nhưng mc và em chồng có vẻ ko suy nghĩ mấy. Em thương chồng nhưng em cũng chán cứ như vậy. tiền bạc em cũng tự kiém chưa bao giờ dựa vào chồng.lúc c đi học, em đi làm nuôi cả chồng.Bây giờ em đi học em cũng vẫn đi alfm thêm để trang trải phí. Em rất ngán nhà chồng như vậy, chưa kể nheieuf thứ lặt vặt khác.

Nhiều lúc nghĩ sống độc thân cho khỏe, mình không dựa vào nhà chồng mà có cảm giác nhà chồng cứ bòn rút . Nếu nahf chồng khó khăn em ko nói. Bm chồng em nghỉ hưu rồi,làm lặt vặt nhưng thích xài sang. Nếu ai mới nhìn nhà chồng em chắc nghĩ nhà đại gia, sắm sửa đồ sang lắm mà túi thì rỗng hic hic,cứ vay tiền sắm cho nhà lộng lẫy hình thức vậy thôi. Em không muốn tính toán quá chuyện tiền nong nhưng nhiều khi ấn tượng về nhà chồng từ lúc đó không tốt làm em luôn có khoảng cách. Em vẫn hay mua quà tặng mc mỗi lần về, vẫn mua cho em chồng áo quần (cả bao h nó cảm ơn) , vẫn lo cho chồng chu đáo... nhìu khi cũng mặc kệ vì nghĩ chồng thương mình là hạnh phúc rồi...thế mà cũng chả yên nổi... lâu lâu cũng ấm ức lắm...

Nói vậy chứ em chả bao giờ bỏ ông xã đâu hihi...chỉ là chán nhà chồng quá...thế nên mãi vẫn chưa muốn về VN (mặc dù bm đẻ có mua 1 mảnh đất cho em để về xây nhà, còn nhà chồng thì chẳng cho j cả...) E

Em cũng không biết làm gì, bây giờ nhà chồng nói gì nghe nấy, căng thì mất lòng..em cũng ko muốn quan hệ sui gia sứt mẻ..cũng ko muốn chồng buồn vì vụ này.

có ai giống em thì chia sẻ nhé...

chúc các chị vui vẻ ^^