Chào các mẹ! Em đã theo dõi trang web trẻ thơ từ lâu, em thấy nhiều mẹ có tâm sự vào đây được các mẹ cho lời khuyên và gỡ rồi rất là hay. Hôm nay em cũng đang rất rồi bời và đau khổ chuyện gia đình nên cũng muốn xin các mẹ một vài lời khuyên. Chuyện nhà em như thế này ah:

Chồng em năm nay 36 tuổi, còn em thì 28. Hai vợ chồng em lấy nhau đã được hơn 4 năm và có hai con một gái một trai một đứa 3 tuổi, một đứa 1 tuổi. Trước khi lấy nhau em thấy chồng e rất nhườn nhịn em nên em đã nghĩ là mình thật may mắn và hạnh phúc vì tìm được người đàn ông như thế. Nhưng sau khi cưới nhau về thì chúng em có rất nhiều mâu thuẫn xuay quanh việc con cái và cư xử với nhau. Ví dụ như khi em sinh bé thứ nhất, vì ông bà nội ngoại hoặc đã già hoặc đã mất nên em ở nhà trông con 13 tháng mới đi làm. Trong thời gian ở nhà em rất là mệt mỏi vì phải thức đêm trông con, ban ngày thì còn lo việc nhà cộng hàng trăm những việc không tên mà mẹ nào trông con nhỏ một mình sẽ biết. Con em lại quấy, lười ăn ít ngủ nên là nhà em thường xuyên trong tình trạng bừa bộn, quần áo không kịp giặt, em thì luôn luôn trong tình trạng thiếu ngủ trầm trọng. Chồng em thì suốt ngày nói em là sao không dọn dẹp nhà cửa, cô ở nhà suốt ngày làm gì, tiền thì không làm ra... Lúc chồng em đi làm về chồng e cũng giúp em giặt qa, cũng giúp e trông con để e dọn dẹp nấu cơm, nhưng với thái độ gắt gỏng mà em nghĩ là thà chồng không làm gì em còn thấy dễ chịu hơn và con thì bật máy tính cho xem Xuân Mai là chính còn bố thì ngồi xem bóng đá. Ban đếm con khóc, chông e không dậy đỡ em dỗ con hay pha sữa cho con mà còn vừa ngủ vừa mắng em là làm mẹ kiểu gì mà không dỗ được con. Đợt em sinh mổ xong rất là đau, đi lại khó khăn, nhờ chồng lấy cho cốc nước cũng khó khăn, vì chồng tỏ ra rất khó chịu.

Sau khi sinh đứa thứ 2 vì chúng e có điều kiện hơn nên thuê giúp việc trông con, 4 tháng em đã đi làm trở lại. Nhưng nhà e lại nảy sinh mâu thuẫn khác. Chả là chị gái em ở nước ngoài. Một năm về Vn chơi 1,2 lần. Lần đầu tiên về chị ở nhà e trong vòng 1 tháng. Lúc ấy nhà e vẫn thuê nhà cấp 4, nhà chỉ có 1 phòng. VC e và con ngủ trên giường còn chị gái e trải đệm nằm dưới đất. Vì thấy ở như thế bất tiện nên lần thứ hai về Vn, chị e nhờ e thuê 1 cái nhà nhỏ để ở 1 tháng. Nhưng mà chồng e thì lại cho là chị e coi thường anh ấy, chê nhà e này kia nên không ở, còn tỏ thái độ ko vừa ý với chị e (ví dụ như có 1 lần chị e sang nhà chơi vừa bước vào cửa chồng e nhìn thấy nhưng quay mặt đi, chị e lên tiếng chào trước thì mới quay lại) Chính vì thế chị e ghét chồng e từ dạo ấy. Trước kia chị e cũng ko thích chồng e mấy vì chị e thấy chồng e hay khoe khoang sĩ diện lại có vẻ không yêu e. Nhưng mọi người vẫn vui vẻ với nhau cho qua để gia đình yên ổn.

Khi em sinh đứa thứ 2 chị e có về trông giúp mẹ con e 1 tháng. Lúc này nhà e đã chuyển sang chỗ khác rộng rãi hơn nên chị e đến ở cùng e. Chồng e thấy bác đến giúp làm mọi việc nên cũng không động tay động chân gì, đi làm về là nằm lăn giữa nhà xem tv, e góp ý thì chồng e cũng sửa nhưng thái độ thì rất là khó chịu.

Rồi chị gái e lấy chồng. Chị và chồng chị ấy cùng ở Ả rập nhưng quyết định làm đám cưới ở Sing để họ hàng có thể sang đám cưới. (Chồng chị e có nhiều họ hàng ở Sing và từ Vn sang Sing rẻ hơn là sang Arap). Lúc ấy đứa thứ 2 nhà e mới được 9 tháng. Nhưng vì bố mẹ e đều đã mất nên e ko thể ko sang đám cưới chị. Em và con gái đã sang sing đám cưới 5 ngày. Trước khi cưới chị e chát yahoo bảo e là mời 2 vợ chồng sang cưới chị c, nhưng ko gọi điện cho chồng e. E cũng đã bảo lại với chồng e biết thời gian cưới và chị mời như vậy. Nhưng mà chồng e lại nghĩ là chị e coi thường chồng e ko mời cưới a ấy. Chồng e bảo rể là khách nên phải gọi điện mời chồng e đàng hoàng. Chị e thì ko phân biệt rể hay ruột nên cũng không quan tâm chuyện ấy lắm, cứ nghĩ là đã thân thiết lắm rồi thì đến đám cưới là chuyện tất nhiên. Vì khi e cưới thì họ hàng nhà e cũng tự đến e chả phải mời ai, chỉ mời những người không phải anh em ruột thịt trong nhà thôi. Chồng e thì không nghĩ thế. Thế là từ đấy chồng e với chị e ghét nhau lắm. Cộng với 1 lần e đang mở wc nói chuyện với chị trên mạng, chồng e về thấy chị e trên wc cũng ko chào mà quay mặt đi nên chị e lại càng ghét. Trong 1 lần cãi nhau e hỏi chồng e là thế tết a có nt gọi điện chúc tết chị e chưa, chồng e bảo là chị e e đi mà chúc rồi gọi chị e là đứa này đứa kia. Thế là lại lôi mọi chuyện cũ ra cãi nhau.

Về phần e e tự nhận mình không phải là người toàn diện. Hoàn cảnh gia đình e lúc bé rất khó khắn, mẹ e mất lúc e 13 tuổi, năm e vào đại học thì bố e mất. Chị e đã nuôi e 5 năm đại học rất vất vả nên em coi chị như là mẹ e vậy. Vì lúc bé em không có ai quan tâm dạy bảo nên em ít nói, giao tiêp xã hội kém. Nhưng khi về nhà chồng e e cố gắng kính trên nhường dưới, họ hàng anh em nhà chồng tới nhà e vẫn tiếp đón tử tế, ko biết sau lưng thế nào nhưng e thấy là mọi người đều quý mến e. Năm bố chồng e mất đúng vào đợt e sắp sinh đứa đầu. Bác sĩ bảo e ko nên đi lại, chỉ một vài hôm nữa sinh thôi, vì vậy e đã không về đám ma bố chồng cách nhà e 100km. E đã đăng kí sinh ở phụ sản hn và ko muốn sinh con ở quê, thế là một mình e ở hn chồng về quê lo tang bố. Chị gái e ở nước ngoài nên cũng chỉ nhờ e gửi tiền viêng. Còn các cô các bác nhà e vì bố mẹ e đã mất, 1 năm e cũng chỉ gặp họ 1, 2 lần nên cũng xa cách nên cũng ko ai về đám ma bố chồng e cả. Chồng e nói là a thấy nhục vì anh chị anh ấy ai cũng có thông gia đến viếng bố còn anh ấy thì ko, rồi nói gia đình em không tôn trọng gia đình anh ấy. Em cũng thấy rất ân hận về việc này. Lẽ ra em nên đi taxi về đám ma bố chồng. Vì cuối cùng thì 2 tuần sau khi bố chồng e mất e mới sinh. Khi bố chồng e mất có một bà chị dâu e bị gãy chân, nhà chị ấy cách nhà bố chồng e 1km nhưng chị ấy cũng ko về được. Chồng e thường xuyên lôi việc e ko về đám ma và việc họ hàng e ko ai hỏi han để chì chiết e, e cũng thấy rất ân hận về việc này. Nhưng nhìn đi cũng phải nhìn lại, chồng e cũng có thái độ rất coi thường nhà vợ. Em cũng công nhận là một số họ hàng nhà e vì giàu có mà kênh kiệu e cũng ko thích họ nhưng sao chồng e cứ lấy việc ấy ra trì chiết e, suy cho cùng e là người ở với anh ấy, a ấy sống với e chứ đâu có sống với họ hàng nhà e đâu. Họ hàng nhà e ở quê cũng 1 năm có về 1 lần.

Quay lại chuyện đám cưới chị e. Từ dạo ấy e với chồng thường xuyên cãi nhau vì chồng e hay lôi chuyện đám cưới ra nói. Chồng tỏ ra càng ngày càng lạnh nhạt với e. Rồi thỉnh thoảng lại bảo đi công trình qua đêm không về. Có lần đi công trình ở gia lâm cũng gần nhà e bảo xong việc thì về nhưng chồng nhất quyết không về bảo ngủ lại đây với anh em thợ cho vui. E với chồng e khá hợp nhau chuyện ấy, lúc nào e đòi chồng cũng đáp ứng được nhưng những lần đi qua đêm như thế đêm hôm trước dù e có đòi thế nào thì chồng e cũng nhất quyết ko đáp ứng e. Em hỏi chồng e bảo chồng e bảo mệt và ko yêu em nữa (Em đau lắm) Em bắt đầu nghi ngờ chồng em có người khác. Sau khi sinh e cũng béo xồ xề ra nhiều. Em lén xem đt chồng e thì e thấy mỗi lần đi như thế đều có chụp hình một đám trẻ con trong máy. Em hỏi chồng bảo là con của anh bạn đi cùng. Dạo này anh hay làm công trình với anh ấy nên về nhà anh ấy chơi. Một vài lần đi chơi cũng cho con gái em đi cùng. (1-6 cho con gái e đi công viên nước với con anh kia , em đòi đi cùng nhưng nhất quyết không cho em đi lấy li do đi oto của anh kia, xe hết chỗ rồi. E bảo là thế thì e tự đi đến đấy nhưng chồng e nhất quyết ko cho e đi lấy li do anh thích thế). Rồi chồng e đặt pw điện thoại để e khỏi xem đt của chồng. Nhưng mà chồng e ko ngờ là e đã đoán ra pw, vì pw iphone chỉ có 4 số, lại lấy đúng tháng sinh của hai đứa nhà e ghép lại. Và em đã đọc được tin nhắn của họ dành cho nhau. Chồng e tỏ ra rất yêu con kia (em gọi tắt là nt3 nhé). Nhưng nt3 có vẻ ít yêu chồng e hơn. Tin nhắn của nt3 gửi chồng e có đoạn là “anh yêu em ít thôi”, nhưng vẫn bảo chồng e đến đón này kia... Và chồng e lưu hình ảnh của nt3 là hỉnh ảnh của một trong những đứa trẻ con mà anh đã chụp mỗi lần đi qua đêm. Và e đã xâu chuỗi lại các sự kiến với nhau. Thì ra nt3 là khách hàng của chồng e, chồng e đã từng nhờ e tính toán nhà cho nt3 đó (e là kiến trúc sư, chồng e bán VLXD) và những đứa trẻ con kia là con cháu của nt3 ấy. Đọc được những tin nhắn ấy em run bắn hết cả người và đau khổ vô cùng. Hôm sau e tra vấn chồng e và đòi bỏ đi. Chồng e biết e đoán ra được pw điện thoại nên đổi pw. Nhưng hôm sau nhân lúc chồng e ngủ e lại mò pw lần nữa. Lần này e vẫn mò ra vì hắn dùng sinh nhật nt3 kia làm pw. (E biết sn nt3 vì hồi trước chồng e forword email của nt3 đó vào email của e nhờ e tính toán nhà. email ấy có số đuôi là ngày tháng e đoán là sn nt3 ai dè đúng. Rồi e gọi điện cho nt3 và chửi nhau với nt3, nó cãi bay cãi biến. Sau vài ngày chiến tranh, e đòi ôm con bỏ đi chồng e vì ko muốn xa con nên thề thốt là sẽ ko bao giờ liên lạc với nt3 kia nữa đồng thời cho e biết mọi pw đt, email, fb... Em vì con nên tạm thời tha thứ cho chồng e.

Chuyện còn dài nữa nhưng e đến giờ làm việc rồi nên tối nay e sẽ kể tiếp ah