" Tuổi thơ con đâu?". Có lẽ đây sẽ là câu hỏi mà tương lai những đứa con của chúng ta sẽ hỏi bản thân và bố mẹ. Bạn- những người phụ huynh sẽ trả lời như thế nào để vừa lòng cả 2 bên đây( 1 bên là bản thân, bê kia là con cái). 

Đây chính là hiện trang của trẻ em thời 4.0.Trẻ em hiện nay như đã đánh mất tuổi thơ, các em đã gianh thời gian vào quá nhiều thứ ko phù hợp với lứa tuổi của mình làm mất đi sự hồn nhiên, ngây thơ. Các bé được tiếp xúc với điện thoại, máy tính, các trò chơi điện tử, mạng internet... quá sớm. Trước kia, chúng ta( hầu hết phụ huynh hiện tại) có những kí ức như: đi bộ, xe đạp đến trường, chơi truyền, cờ, nhảy dây,... Trưa nắng cùng lũ bạn ra cây đa đầu làng chơi, chiều thì ra đồng phụ giúp bố mẹ việc cấy cày. Chúng ta được tiếp xúc với thiên nhiên, được khám phá... và bây giờ có những kí ức trên một nền tranh đẹp để lúc mệt mỏi hiện tại ta nhớ về quá khứ. Còn con trẻ thì sao, ta làm gì có thời gian để đưa chúng về quê, chúng sẽ nghịch bẩn đó, rồi nếu cho đi tắm sống lại sợ chết đuối,... ôi trời! Bao nhiêu nỗi sợ, nên tốt nhất là" Bây giờ mẹ đi làm, con ở nhà bật tivi xem nhé, ko thì bật điện thoại lên chơi trò chơi. Đừng bày bẩn...." Quen ko ạ! Dù đây là cách dễ dàng ko tổn hại đến cọng tóc nào của các con nhưng nó lại là cái hại lâu dài đó ạ. Trẻ cứ ở nhà và cầm điện thoại sẽ dễ gây ra bệnh tự kỉ, tự ti khả năng sáng tạo kém, tiếp xúc mạng xã hội gây suy nghĩ trưởng thành sớm hình thành tính cách theo trào lưu XH "bẩn" ngày nay.  

Não bộ thụ động, khả năng ứng biến kém, sức khỏe kém, tư duy kém, khả năng sáng tạo, hình dung..... tất cả đều kém hơn. Khoa học đã chứng minh rằng, trẻ con tiếp thu kiến thức nhanh hơn nhiều so với người lớn. Nhưng chính những người bố mẹ luôn lo lắng cho con cái này lại đang kìm hãm lại sự phát triển tự nhiên của trẻ.

Đây chính là sự bất công để lại nỗi bất hạnh thực sự cho con trẻ, đừng để tương lai nhận lại câu hỏi đó, hãy để con em mình sống trọn vẹn một đời. Không bao giờ là quá muộn, ngay khi bố mẹ chúng ta nhận ra hãy hành động ngay nhé. Hãy yêu thương, quan tâm nhiều hơi cho con mình. Hãy để ngày nghỉ để đưa con đi dã ngoại, đi về quê, dạy con cách trồng rau, vệ sinh nhà ở, nấu những món đơn giản, cho các con tham gia những hoạt động ngoại khóa được giao lưu, tiếp xúc vơi nhiều bạn bè. 

Cách giúp trẻ chính là hãy để trẻ tự thực hiện dưa trê sự gợi ý đúng đắn của người lớn!