Chuyện của em dài kỳ lắm, nhưng em xin nêu ra vấn đề bức xúc nhất hiện nay để các mom tư vấn cho e.

Em lấy chồng được 3 năm và đã có 1 bé trai 17 tháng, kinh tế gia đình vào mức nếu cố gắng thì đủ 2 vợ chồng, từ khi em sinh em bé ra, kinh tế trở nên khó khăn hơn nhiều,tiền chồng em làm ra k đủ nuôi con chứ đừng nói là cả 2 mẹ con. e nghỉ sinh đến khi con được 6 tháng thì bắt đầu đi làm, đặc thù công việc là nghề giáo, nên muốn xin được biên chế buộc em phải đi học cao học.Vì tương lai nên 2 vợ chồng quyết định vay tiền để đi học. Từ lúc ôn thi và học đến bây giờ vay mượn cũng tầm 100 rồi, mà mới học đc 1 kỳ. Vấn đề chính là ở chỗ ấy.

Vì kinh tế 2 vợ chồng làm ra chỉ đủ nuôi con, khi em đi học thì là gắng nặng quá lớn, toàn phải vay bên ngoại, chồng em sinh cáu bẳn, đổi tính đổi nết, và đình điểm là lão ấy đã đánh em. Em thực sự quá sốc về cách hành xử ấy, thời đại nào rồi chồng còn đánh vợ, chúng em k nói chuyện với nhau 1 tháng, vì chồng em làm xa nhà,khi ấy chồng em cũng k gửi tiền nuôi con, 1 mình em vừa đi học vừa nuôi con em k thể kham nổi,em mới nói là k muốn cãi nhau nữa, nhưng chồng em nói bây giờ k muốn quan tâm đến em nữa, k cần biết như thế nào, mặc kệ em mọi chuyện, k trả nợ và mỗi tháng sẽ gửi 2tr để nuôi con. Mặc dù em đã hết sức níu kéo nhưng k được, chồng em còn xúc phạm em, nói em đòi hỏi này kia, lại còn xưng tao mày...

Nhà ông bà nội ngay bên cạnh nhưng từ khi sinh cháu ông bà chưa giúp đc gì, thậm chí khi bé con em ị đùn ra bỉm, bà nội biết nhưng k thay, mà đợi em về rồi bảo em để em đi thay, kinh tế ông bà rất khá, nhưng chưa bao giờ cho cháu 1 đồng, khi em đi làm em cũng phải mang con đi gửi chứ ông bà cũng không trông.

Hôm trước, quá bức xúc với thái độ và hành xử của chồng em và nhà nội, bme em có sang bên nội nói chuyện, chồng em đã rất hỗn láo nói thẳng với ông bà ngoại rằng khi e học xong sẽ ly hôn,từ giờ đến lúc ấy em cứ việc nuôi con với số tiền 2tr chồng gửi và tự đi học, vì sau khi em học xong thì con em ngoài 3 tuổi,khi ấy ly hôn chồng em sẽ giành quyền nuôi con, luật pháp trong tay kẻ có tiền và có quyền ( vì bố chồng em quen biết bên tòa án rất nhiều).

Thực sự em quá sốc, em mang thai, nuôi con cũng 1 mình, vì chồng em làm xa nhà 1 tháng về đc 1 lần, vậy mà định cướp tất cả của em sao, trong khi tiền vay để đihọc cũng là vay bên ngoại, chứ bên nội có cho vay được gì? Chả nhẽ cưới em về chỉ để em đẻ thuê sao?

Bố mẹ em nói,bây giờ đang đi học thì nhờ ông bà nội cầm 2tr ấy để mua đồ cho cháu, chứ 2tr ấy cả gửi trẻ em k thể nuôi đc,e còn phải đi học nữa,chỉ có thế thôi mà nhà ấy lồng lộn nên nói em vô trách nhiệm, k nuôi con này kia,rồi đi nói xấu em khắp nơi, em thực sự ức chế.

Mặc dù như thế nhưng em k hề muốn ly hôn,em mong cho con em có cs tốt đẹp, nhưng dường như bố nó quá bạc bẽo, k nghĩ đến tương lai của con cái...mà em đâu có làm gì sai?người bị tổn thương là em cơ mà?em đã xuống nước rồi, xin lỗi không được 1 câu mà lại như vậy...

Các mẹ bảo em phải làm thế nào? Em sống ở đây như người thừa vậy,ngta bênh con trai, nói xấu em, coi thường em,em chỉ muốn mang con đi, nhưng nếu làm đơn từ bây giờ,luật pháp trong tay họ,dù dưới 3 tuổi nhưng họ sẽ kéo dài thời gian đến khi con em đc 3 tuổi thì em cũng thua...em thực sự bế tắc...