Tình hình là e và bạn trai quen nhau cũng bước qua năm thứ sáu, mới đầu dự định tháng 10/ 2021 kết hôn, nhưng Covid làm phá sản kế hoạch, sau đó thì ông nội bạn e mất, đầu tháng 11 bà nội e mất, nên cũng k tiện cưới gấp. Sang năm nay tính tổ chức, vì e cũng lớn tuổi 34, bạn trai e thì 32, để thêm nữa thì trễ quá.

Từ đây vấn đề nảy sinh, em cảm thấy bạn trai e thiếu chủ động trong chuyện cưới xin này, e tìm mẫu áo dài cưới màu đỏ, gửi cho xem, sau đó bảo mẹ nói nhà có tang không mặc áo dài màu đỏ được. Chuyện này e cũng không rành nên k trách, nhưng cũng cảm thấy hụt hẫng, vì sao k lưu ý trước cho mình, cứ im im, xong mình hỏi mới nói. Đỉnh điểm là cách đây 1 tuần, ba mẹ đàng trai bảo là do nhà có tang nên sẽ làm cưới xin đơn giản thôi, không làm lễ, không trao vàng này kia, nếu có trao thì trao sau đó, cũng không tổ chức gì tiệc gì cả. E không đồng ý, cảm thấy không được tôn trọng, sau đó 2 đứa nói qua với nhau là có thể không tổ chức linh đình, nhưng mà sẽ làm tiệc báo hỉ, do 2 đứa còn bạn bè đồng nghiệp nữa, tưởng là xuôi xuôi, nay bạn trai e lại bảo là mới hỏi kĩ ba em, sẽ chỉ tổ chức ở 1 bên thôi, chắc là đằng gái, vì bà nội e mất nhưng mà bà ở xa, k phải ở chung nhà, còn ở đây thì k tổ chức gì cả, chỉ làm lễ thú phạt thôi, chứ k thể làm lớn được, do phong tục ở đây là như vậy, rồi ngta nhìn vô đánh giá ba và gia đình bạn trai em. (thú thật là khi ngồi gõ những dòng này e mới google Lễ Thú phạt là gì các chị ạ.) 

Các chị các mẹ có kinh nghiệm có thể chia sẻ cách giải quyết, ứng xử trong trường hợp này cho e với ạ. E cảm ơn cả nhà nhiều!