Chuyện là vậy. Hai vc mâu thuẫn khá lâu và có sự can thiệp của bm hai bên, đến mức chỉ ký vào đơn ly dị nữa là xong. Nhưng đến nay, vc mình vẫn lửng lơ, chưa quyết gì cả. Về phần mình, vì thương con, nên cũng không muốn làm căng lên (trong trường hợp ly dị chắc đứa lớn sẽ theo bố). Bm mình thì tránh mọi xung đột, lời qua tiếng lại giữa hai bên, chủ yếu vì nghĩ đến bé sau còn bé quá, mình lại yếu nên cố gắng tạo mọi cảm giác an toàn cho mình.

Thế rồi, cũng tình cờ, trong một lần cả nhà mình sang oba ngoại chơi thì gặp ông a họ mình vừa đi tiếp khách về cũng ghé qua thăm bm mình. Trong bữa ăn cơm tại nhà oba, ông a mình say quá nên cũng mất kiểm soát lời nói ( kiểu nói rả rich của dân say): trách c mình không thương vợ, ko nghĩ cho con ...bla..bla… nói chung nghe cũng hơi khó chịu và thỉnh thoảng đệm “đ.m mày”… bm mình cố nói chen vào để ông a mình dừng lại nhưng vì a ấy say quá… c mình chấp từng câu từng chữ, cho rằng ô a mình chửi bm c mình (vì câu đ.m mày)… rồi hai bên lời qua tiếng lạị, c mình đứng dậy bỏ về. Về đến nhà, c mình làm ầm lên, đòi sang xử lý ông a mình, rồi thuê ng này nọ… Sau chuyện đó, ông a mình có gọi điện cho c mình giải thích say quá nên nói ko đúng lúc đúng chỗ.

Phải hai tháng sau, chuyện đến tại bmc mình, mc mình đã gặp mẹ mình yêu cầu bà nói rõ… rồi mc mình rất bực bội trách móc ông a mình. Mẹ mình cũng cố giải thích rằng oba ngoại tiếc vì chuyện xảy ra, nhưng a ấy say thôi cả nhà thông cảm. Nhưng mc khó chịu ra mặt. 3 ngày sau, bố chồng mình lại từ quê lên, cũng vì lý do chuyện đó, lần nữa sang gặp bm mình để hỏi cho rõ ràng, miệt thị a họ mình một cách quá lời, rồi bảo vì đó là chuyện xảy ra trong nhà oba chứ ko thì bmc mình đã tìm cách xử rồi.

Trong câu chuyện này, mình rất thông cảm vì c là người tỉnh, nghe người say nói sẽ cảm thấy khó chịu thế nào (còn mình ko bàn đến, a ấy nói đúng hay sai). Thế nhưng sự phản ứng quá dữ dội từ chồng, bmc làm mình thấy oan ức cho bm mình quá. Nói đúng ra, không liên quan gì đến oba, mà chỉ là xảy ra tại nhà oba, thế nhưng bm mình chịu lời đay nghiến, đe dọa của bmc.

C mình cũng là dân nhậu, rất hiểu chuyện này mà.

Mình có ý định nói chuyện với bmc, theo mng có nên ko? Nhờ mng tư vấn.