Chào các chị, em là 1 thành viên của WTT đã lâu năm. Mục tâm sự đã từng là 1 mục yêu thích của em. Nhiều lời khuyên bổ ích, có người nhẹ nhàng lịch sự, có những lời khuyên thẳng tính nhưng đều là muốn tốt cho chủ topic.

Cho đến ngày em đọc được những comment của những bác, những cô, những chị, những anh rất nhẫn tâm. Nhẫn tâm lắm! Nếu không đưa ra được giải pháp gì thì an ủi 1 câu thì cũng là thiện tâm dù ít hay nhiều. Có thể kể ra 1 vài những comment nhẫn tâm như sau:

- Một bạn cần sự sẻ chia, cầu cứu từ cộng đồng mạng khi bị mẹ ruột đánh đập, tra tấn tinh thần thường xuyên, bị ép cưới người không yêu, chặn hết mọi công việc và bạn bè của bạn ấy. Từng lời lẽ bạn ấy viết thấm đẫm nước mắt. Bên cạnh những giải pháp, lời an ủi, thì có 1 số chị comment những câu rất...chuối, kiểu như:

+ "Hổ dữ còn ko nỡ ăn thịt con. Làm gì có người mẹ nào như thế. Bạn bịa chuyện như thế để nói xấu mẹ ruột mà ko sợ quả báo à? Mà giả sử có như thế thật thì chắc bạn làm gì hư đốn, bạn ko ra thể thống gì nên mẹ bạn mới thế. Loại như bạn chẳng ai thèm quan tâm đâu. Bạn đáng bị như những gì mà bạn bịa ra"

+ "Rảnh à mà bịa ra mấy cái này. Câu like à?"

- Hoặc trường hợp bố của 1 bạn bị bác sĩ tiêm nhầm thuốc dẫn tới tử vong ở 1 bệnh viện danh tiếng. Dù rất mệt mỏi vì đau xót trước sự ra đi bất ngờ của người thân, rồi công việc chuẩn bị tang lễ, nhưng vì quá đau xót nên ko ngủ được. 2h sáng bạn ấy viết những dòng tâm sự trên WTT (dễ dàngg thấy thời gian đăng topic trên hệ thống forum) rất cảm động, rất đau xót. Người người sẻ chia, an ủi. Nhưng bên cạnh đó có những người comment rất dửng dưng, lạnh lùng, như muốn bạn ấy "chết luôn đi cho rảnh". Mặc dù bạn ấy đã rất nhẫn nại giải thích cho những commnet hiểu lầm bạn ý, nhưng các mẹ ấy ko thèm đọc, mà chỉ đọc lả lướt qua rồi "nhả ngọc phun châu" kiểu như này:

+ "Lại có thể loại con bịa chuyện bố mất để câu like. Mất dạy"

+ "Buồn cười thật. Bây giờ nhân viên quảng cáo còn dám lôi chuyện bố mất ra để tạo scandal dìm bệnh viện khác xuống. Ko sợ quả báo à? Đám tang nhiều việc thế mà có thời gian viết cái bài dài thế kia, rõ là nực cười, bịa đặt. Mà giả sử có đám tang thật, trong khi nhà bao việc thế mà bạn còn ngồi đây viết cái bài dài như này thì bạn đúng là đồ bất hiếu. Viết để câu like à"

+ "Lại 1 chiêu trò PR bản thân".

=> Toàn những mẹ mồm miệng ác quá, ko chịu suy nghĩ trước khi nhả ngọc phun châu mà cứ thích phát biểu. Bạn ấy PR bản thân gì ở đây đâu? Đây là forum, ko phải facebook, ở forum thì chẳng ai biết ai là ai hết. Forum có mỗi cái nick ảo, ko ảnh, ko thông tin - khác hẳn FB. PR bản thân cái gì ở đây vậy mấy mẹ? Bạn ấy bịa đặt ở forum chuyện này thì có lợi ích gì chứ? Em nói như vậy thì các mẹ hiểu rồi chứ? Nhớ lại hồi ý đọc cm của các mẹ mà em cũng tức lắm lắm. Từ đó, em chẳng bao h vào mục tâm sự ở WTT nữa. Thiết nghĩ, admin cũng nên chăm lọc và delete thẳng tay những comment như thế.

8-}8-}8-}8-}8-}8-}8-}8-}8-}8-}8-}8-}8-}8-}8-}8-}8-}8-}8-}8-}8-}

Hôm nay em đọc bài báo này về 1 em bé 4 tuổi bị cha mẹ ruột đánh đập như thời trung cổ. Thế là em nhớ tới những comment "huyền thoại" của 1 số chị ở đây. Mong rằng sẽ ko còn những comment như thế tại đây, tại bất cứ trang mạng nào, và tại bất cứ đâu trong cuộc sốg thực tế ngoài đời. Hy vọng mọi người suy nghĩ kỹ trước khi viết, trước khi nói, đừng là những anh hùng bàn phím tiêu cực. Một lời nói độc ác nếu đặt vào đúng trường hợp, đúng thời điểm thì còn đau hơn vết dao cứa. Tích đức cho mình, cho con cái mình nhé mọi người à! Mô Phật!