Chào anh chị em,

Tôi năm nay 28t, vợ 27t đã lấy nhau 2 năm và có con trai gần 2 tuổi.

Tôi và vợ tôi đều là người hà nội, hai gia đình nội ngoại đều có điều kiện kinh tế khá giả, vợ chồng tôi đã có công việc ổn định, tôi làm nước ngoài, vợ làm nhà nước, thu nhập 2 vợ chồng hơn 20 triệu/ tháng. Khi lấy nhau, bố mẹ tôi đã mua đất xây nhà cho 2 vợ chồng, rộng rãi đầy đủ tiện nghi ko thiếu 1 cái gì cả.

Từ khi có con thì 2 gia đình bắt đầu xảy ra mâu thuẫn, mẹ chồng nàng dâu rồi mẹ vợ con rể, cãi nhau nhiều lần. Nhà vợ tôi thì kêu là bà nội ko biết chăm sóc cháu, ko biết cho cháu ăn, ko cho cháu ngủ, v.v.v., tôi thì thấy mẹ vợ quá can thiệp vào chuyện 2 vợ chồng, vợ tôi ko có chính kiến, chuyện gì cũng nghe mẹ, tiền tôi đưa thì cũng đưa cho mẹ quản lý. Đến lúc cần tiền thì lại cứ như tôi phải đi xin tiền mẹ vợ để tiêu. Mẹ vợ tôi luôn tìm cách lấy cớ để mang con tôi về nhà ngoại, ko muốn cho vợ chồng tôi ở cùng 1 nhà.

Con tôi đã ở nhà bà ngoại đc 8 tháng, thỉnh thoảng cuối tuần mới về nhà tôi và thỉnh thoảng cuối tuần tôi cũng lên nhà vợ thăm con (mặc dù tôi ko thích đến nhà vợ một chút nào).

Vợ tôi đi công tác xa nhà đã 2 tháng, nhưng con tôi lại ko ở cùng bố mà lại vẫn để ở nhà bà ngoại vì vợ tôi nói là tôi ko chăm được con, ông bà nội ko biết chăm cháu, trên đời này chỉ có 1 người biết chăm con tôi đấy là bà ngoai + bà osin.

Bây h vợ tôi đòi ly thân, tôi cũng đồng ý, nhưng tôi yêu cầu là vợ tôi phải đưa con về nhà tôi vào thứ 7 và chủ nhật, thì vợ tôi nhất định ko chịu và thách thức nói là ko cho đón thì tôi cũng ko làm gì được. Nhà vợ tôi có quyền thế, còn bố mẹ tôi chỉ là giáo viên tiểu học, tôi ko hiểu là nhà vợ tôi cậy có quyền thế mà dồn ép nhà tôi hay ko nữa.

Vợ tôi còn nêu ra luật là con dưới 3 tuổi thì ko được xa mẹ quá 1 ngày, ko được ngủ qua đêm với bố, rồi là bắt tôi lập biên bản ly thân này nọ. Tôi đọc luật hôn nhân và gia đình thì chẳng có điều khoản nào nói về chuyện ly thân và chuyện con ko đc ngủ với bố cả.

Tôi nên làm gì trong hoàn cảnh này để có thể đc đón con về nhà vào cuối tuần?

Nếu ly dị thì con trai tôi sẽ rất khổ, nhưng tôi đã chịu đựng nhà vợ tôi rất lâu rồi, đã cảm thấy đến giới hạn, liệu tôi có nên nghĩ cho bản thân mình, và bắt đầu lại cuộc sống từ đầu ko?