Em năm nay 26 tuổi, lấy chồng 5 năm và có 1 cô con gái. Cuộc sống năm đầu rất hạnh phúc nhưng hôn nhận rạn vỡ vì rất nhiều lý do khi con gái em chào đời. Sau nhiều thăng trầm và sự cố gắng hàn gắn của cả 2 thì hiện nay tình cảm vợ chồng nói chung không sâu đậm như xưa nhưng vẫn chung sống với nhau.

Nhưng trớ trêu thay trong thời gian mâu thuẫn tột độ đó, em đã rung động với 1 người đàn ông trong CLB nhiếp ảnh trên mạng , anh ấy đa tài, giỏi giao tiếp, hài hước và tâm lý, có bước đầu thành công trong sự nghiệp, được nhiều người ngưỡng mộ và rất nhiều cô gái phải lòng. Người đàn ông đó hơn em 10 tuổi và chưa có vợ. Anh ấy là người xuất chúng, em đã tìm hiểu và biết về người đó nhiều. Ngay từ buổi đầu gặp mặt chúng em đã xác định là “một cuộc dạo chơi, là tình nhân của nhau, vì anh luôn nghĩ cho em, ko muốn em lỗi đạo, còn anh không muốn mang tội pha gia cang….”. Nhưng sau đó thì cả 2 có tình cảm thật, Rồi chúng em đã đi quá giới hạn, em mang tội phản bội chồng…

Khi chồng em biết chuyện em cũng thú nhận là có “hẹn hò” với người đó, chồng em bỏ qua và cả 2 tự nhủ sẽ hàn gắn lại cuộc hôn nhân này. Nhưng tình cảm đã rạn nứt, cả 2 đã bị tổn thương quá nhiều…

Đến nay đã 3 năm nhưng trong lòng em vẫn luôn nghĩ tới người đàn ông ấy, anh ấy cũng không chủ động liên lạc với em bao giờ.

Gần đây vợ chồng em lại bất hoà, tình cảm vợ chồng gần như không còn, có chăng chỉ là chữ nghĩa và vì con cái. Mặc dù chồng em là người rất tốt, thu nhập khá, lo cho vợ con chu đáo nhưng chúng em vẫn quyết định ly thân.

Trong lúc linh cảm chẳng hay và 2 đêm mất ngủ, trong vô thức em nhấc máy gọi cho người đàn ông đó và hay anh ấy vừa bị tai nạn giao thông đang nằm 1 chỗ ở nhà trọ, em qua thăm và chăm sóc anh ấy 1 tuần, mọi chuyện gì đến lại đến. Nhưng em phát hiện ra trong ngăn kéo bàn làm việc của anh có rất nhiều bao cao su, hỏi thì anh ấy giải thích “đàn ông mà, người ta hay đi phượt sợ chuyện này kia, nhưng lâu rồi không có xài tới…”. Rồi đầu giường ngủ có hộp khăn giấy, cả chai lotion hàng hiệu rất thơm, anh ấy nói của anh mua về xài. Em thắc mắc xưa giờ chỉ thấy phụ nữ xài, thì anh ấy nói “em muốn nghĩ sao thì nghĩ”.

Em chuẩn bị đi theo công trình ngoài đảo 2-3 năm, em muốn làm 1 phép thử và đã lên “kịch bản” thế này: Em nói em có thai rồi, anh ấy nói em giải quyết tình huống này đi, anh không chu cấp được cho em đâu, em để thì em sẽ khổ, trách em không nghe lời anh (không cho anh xài bao cao su) để xảy ra chuyện…

Trong vòng 1 tuần anh ấy tránh mặt không liên lạc với em, cuối cùng em qua nhà anh để nói chuyện lần cuối. Anh ấy giải thích là không phải tránh mặt mà là giận em không nghe lời anh ấy. Năn nỉ em nghe lời anh là bỏ đứa bé, phần vì gia đình anh khó lắm, phải cưới hỏi đàng hoàng mới được sinh con, giờ đẻ ra mẹ anh không chịu nhận là cháu bà. Anh đang giai đoạn bắt đầu rất nhiều dự định, công việc đang đà phát triển, anh còn bị mất tiền chứng khoán cả tỷ đồng.

Em nói khó khăn thiếu thốn một chút cũng được, miễn là cả hai cùng cố gắng và sống cuộc sống đơn giản là được rồi, hơn nữa công việc em giờ cũng ổn định. Hoặc là thế hoặc là em ra đảo sinh con và tự nuôi con, đứa bé sẽ là của riêng em, chúng ta không bao giờ gặp mặt và không liên quan gì nữa…

Anh tha thiết năn nỉ em, em hỏi anh không thương em sao – anh nói thương là một chuyện, nhưng đây là chuyện khác, bản thân anh sinh ra đã không có cha mặc dù ông còn sống nên anh không muốn con anh khổ giống anh. Bản thân anh đi làm thuê từ nhỏ kiếm tiền học văn hoá rồi học Đại học, đến giờ này sống không chỉ cho riêng mình vì phải lo cho mẹ già nữa (mẹ ở cùng anh trai). Anh còn nói xưa có người tình nguyện nói sinh con cho anh nhưng anh từ chối vì anh sợ khổ, anh chưa sẵn sàng…Còn nếu em sinh một mình ngoài đảo, 1 mình nuôi 2 đứa con, vừa thiếu thốn, lại một mình sẽ khổ lắm, anh cũng không muốn con anh khổ…

Nói hết lời nhưng anh không hứa hẹn gì cho tương lai cả, chỉ nói anh sẽ ra đảo thăm em…

Em biết thời gian này anh rất bận việc, nhiều áp lực (anh vừa là giảng viên môn ẩm thực, là nhiếp ảnh gia, là cộng tác viên nhiều trang báo mạng, là trưởng nhóm CLB nhiếp ảnh, lại còn nhận đào tạo học viên riêng tại nhà và trực tuyến hai lĩnh vực trên, đi offline, phượt sáng tác ảnh…). Bản thân em đã quá nặng tình với người đàn ông này, nhưng những gì anh đem lại không cho em cảm giác tin tưởng và an tâm. Nếu sau này có làm vợ anh thì em có hạnh phúc không.... Phép thử của em xong rồi nhưng em vẫn chưa tìm được câu trả lời thoả đáng để em có thể dứt áo ra đi.

Tâm trạng em đang rối bời, mong các anh chị hãy cho em lời khuyên để em có hướng lựa chọn cho mình. Xin cảm ơn !!!