Tôi là một du học sinh nước ngoài, tại đây tui quên và đem lòng yêu em. Trong khoản thời gian bên nhau 2 năm, tui nhận ra tính cách và con người của em rất cọc tính, động 1 chút là giận dỗi khó chịu, chính vì sợ em giận nên thôi đành chiều chuộng riết rồi tạo thành 1 thói hư cho em ỷ lại, nhiều lúc 2 đứa cãi nhau mình không thèm xuống nước là cô ta còn dùng tới bạo lực đánh mình và một mựt đòi về nhà mẹ ( tụi mình bên đó thuê nhà trọ và sống thử ), những trận cải vã lúc nào cũng làm tôi cảm thấy mệt mỏi và nghĩ rằng có lẽ em không nên bước vào cuộc đời tôi sẽ tốt hơn, nhiều lần muốn bỏ và nói lời chia tay, nhưng sau rồi lại thôi, vì tôi thương em. 2 năm trôi qua, mãi cho đến ngày ba mình mất. Gia tài thì chẳng có gì ngoài 1 căn nhà 5 tầng mặt tiền mà ba tôi đã dành cả đời người xây lên nó. Nói về gia đình tôi có 3 anh chị em. Tui là út, bên trên là anh 2 và chị 3. Anh 2 đã có gia đình và 2 đứa con trai. Anh 2 tui là 1 người sống ích ki cho bản thân, nên mẹ tôi đã bị bệnh tai biến cả năm nay mà không hề hay biết và chăm sóc bà dù 1 ngày, và mọi việc đều có nhân quả cả, chị dâu tui ngoại tình ra ngoài ngủ với trai nhưng không chỉ một người mà rất nhiều người, tui đã nắm được chứng cứ chỉ còn đợi ngày phân chia tài sản xong tui sẽ đem chuyện này nói cho anh 2, bởi vì kế hoạch của chị dâu chính là khi anh 2 đã có được tiền từ việc phân chia gia tài xong bã sẽ ra tòa li dị. Lúc đó tài sản của a tui sẽ bị chia đôi.và bã se ôm 1 đống tiền đó cao chạy xa bay cùng người tình chung quê.Nói thêm lúc chị dâu tui gã vào gia đình tui là vì đồng tiền và suốt 10 năm chị ấy chỉ làm dâu.

Nói về chị ba, một con người đầy sỉ diện, cờ bạc, đề đóm, hiện đã bị chồng bỏ và phải chạy trốn nợ 3ty chờ ngày bán nhà để đem tiền trả nợ, và cũng là nguyên nhân làm cho gia đình tui lâm vào cảnh nợ nầng, và ba tui mất 1 phần cũng vì lí do đó.

Quay lại tôi và ngưòi bạn gái 2 năm. Trước khi ba tui mất, tui vs người bạn gái ấy đã có ý định kết hôn vào cuối năm nay, nhưng giờ gia đinh tui và hoàn cảnh như vậy, nên cô ấy mới nói là chúng tôi đi đăng kí kết hôn trước sau đó mới làm đám cưới. Hiện tại tui đã xác đinh trở về vn lập nghiệp và chăm sóc mẹ già và cô ấy cũng theo tui về chấp nhận làm dâu cùng nhau lo lắng cho mẹ tôi, tuy rằng mứt độ chăm sóc đó chưa làm tôi hài lòng lắm, nhưng so cho cùng với vai trò là người bạn gái về nhà bạn trai và chăm sóc mẹ chồng tương lai thì tui có thể chấp nhận được. Nếu bây giờ tui đăng kí kết hôn với cô ta xong khi chia gia tài thì có phải là khối tài sản đó của tui sẽ là sau hôn nhân không, và tui sợ rằng 1 ngày đẹp trời cô ta bỏ tôi, hay dở chứng khó chiệu khó chiều thì tôi phải ngậm đắng nuốt cay mà nhịn sống hay sao?

Vì sao mà tôi lại có suy nghi như vậy, vì chung quanh tui toàn những người như vậy, tui chỉ là đang cố găng bảo vệ bản thân mình mà thôi.

Tui bây giờ đầu óc đang rất là rối bời, không biết có nên đăng kí kết hôn với cô ấy không?

Còn về phần chị dau tui có cất giữ riêng 1 chiếc điện thoại iphone đời mới của trai tặng mà anh2 tui không hề hay biết. Tui có nên lấy không? 1 phần vì túc, vì con đàng bà lăng loàng đã có chồng 2 con rồi mà vẫn đi ngủ với trai ngoài. Và 1 phần vì tức cho mẹ tôi những năm tháng qua không chăm sóc cho ông bà đàng hoàng. Hay là nam mô a di đà phật, nhắm mắt cho qua, quá báo sẽ tới...