Chào các mẹ/các bố,

Hôm nay em mạo muội hỏi các mẹ và các bố (nhưng chủ yếu là muốn hỏi các mẹ) có cách gì để phân chia chuyện tiền bạc trong gia đình?

Chuyện nhà em thì chưa có gì là phức tạp. Cả 2 vc nhà em đều đi làm, luơng tháng của xã thì nhiều gấp 2 lần luơng của em. Nhưng thật ra luơng của em cũng không tệ, một thân một mình cũng gọi là đủ sống. Hiện giờ hai đứa đang ở xa gia đình và thuê nhà ở. Tiền nhà chúng em chia 3 phần, anh xã lĩnh 2 phần, em trả 1 phần.

2 đứa trước khi cưới cũng đã thống nhất được một tài khoãn chung gọi là quỹ thất nghiệp hoặc tiêu dùng gia đình. Ban đầu em còn đóng góp, nhưng dạo gần đây em để luôn cho xã em thầu phần ý. Tức là khoản tiết kiệm ban đầu 2 đứa đóng 50%, nhưng bay giờ chỉ còn xã em góp tiền tháng vào để duy trì con số trong tài khoản. Thật ra cả 2 đứa em cũng sống tiết kiệm nên không tiêu xài hoang phí. Em cũng chẳng mua sắm gì, nên tiền trong ấy lúc nào cũng đầy.

Phần còn lại trong luơng tháng, cả em và xã đều có một tài khoản tiết kiệm riêng. Xã em thường chi tiêu cho em gái đi học, em thì dùng để phụ giúp gia đình của em.

Tính của xã em thì năng động và thích kiếm tiền, nói túm lại là giỏi hơn em nên anh ý có mấy khoản đầu tư tay trái tay phải, còn tiền của em chủ yếu chỉ là tiết kiệm. Em hoàn toàn không biết được là anh ý thật sự có bao nhiêu tiền trong tay.

Thêm một chuyện là trước khi cưới nhau, bố mẹ anh ý đã chia tài sản, nên em biết anh ý có một khoản tiền mặt rất lớn trong tay và em hoàn toàn không biết nó ở đâu. Đôi khi cũng lo lắng là anh dùng đầu tư vào chứng khoán hết thì khổ. Vì hai đứa có bàn đấy là tiền sắm sửa nhà cửa sau này.

Tình hình là như vậy, mọi người nghĩ nhà em có bình thường? Em có nên hỏi anh xã phân định lại chuyện tiền bạc để em có thêm phần quyết định hoặc biết lả tiền đang đi đâu về đâu? Thật ra hiện giờ em cũng khá thoải mái về tinh thần vì em quan niệm bản thân cũng tự nuôi, không sợ chết đói. Nhưng nghĩ vài năm sau nếu có con và mua nhà sẽ khác. Nên nói với nhau thế nào nhỉ? Vì mỗi lần chúng em mà nói gì đến tiền bạc anh ý lại bảo vợ chồng mà tiền bạc quá (như thể em ham tiền của anh ý).

Chờ cao kiến của các mẹ, hoặc các bố thì thấy thế nào?