Các mẹ cho em tư vấn cho em một việc này với ạ!

Em đang có bầu 5 tháng, sẽ sinh vào khoảng Tết. Chồng em thì ở xa, trong trường hợp được về gần (chưa có gì chắc chắn ạ!) thì cũng chỉ ở nhà được thứ 7 đến chiều chủ nhật thôi ạ. Mẹ em 67 tuổi, bị tim (bình thường thì khỏe, nhưng nếu bị cảm lạnh, mệt, thì mẹ em hay nôn quán tính lắm, mỗi lần ốm có thể kéo dài 15 ngày), mấy anh trai em người thì ở xa, người lại bận việc, nên chỉ có em và mẹ ở nhà thôi.

Vấn đề là hiện nay anh trai em có đề nghị em thuê người giúp việc. Nhưng, em không có điều kiện lắm, vì gần như lương em chỉ đủ sống thôi (lương ròng là 5tr3 ạ), còn lại nếu muốn có thu nhập thì ít nhất phải đợi sau khi sinh xong 4 tháng thì em mới đi dạy lại được. Việc thuê người giúp việc cũng hơi khó, bản thân 2 vợ chồng sẽ về ở nhà mẹ, nên cũng chưa tích lũy được gì nhiều. Bà ngoại thì cũng già rồi, rất chăm làm, và làm mọi thứ rất kỹ, nên khó có người giúp việc nào có thể vừa ý cụ, nhất là làm trong 1 khoảng thời gian dài (vụ này em nói thật nhé, k phải em tiếc tiền thuê người giúp việc mà nói vậy đâu!). Em thì thuộc dạng không chăm, nhưng không có gì là không làm được, k cố được và k biết làm. Khi mẹ em bị ốm em cũng làm hết việc trong nhà và ngày có mặt ở nhà vào sáng, trưa, chiều để cho mẹ em ăn và dọn dẹp ạ! Thêm nữa là em đi làm 8 tiếng, nhưng công việc chỉ là đi dạy thôi, có thể linh động đi muộn về sớm, nghỉ thứ 7, Cn và trường em gần nhà, cách nhà 5-7 phút đi xe máy tốc độ 25km/h.

Em muốn nhờ mọi người tư vấn giúp có cách nào để sắp xếp thời gian và chăm sóc bé tốt, và chăm sóc mẹ em tốt (trong trường hợp mẹ em bị ốm-thường là vào tháng 8,9 và mùa đông) không?