Chào các mẹ, các chị!

Em thấy cũng có nhiều chị lập topic này rồi nhưng khi em làm thì thấy nhiều vấn đề phát sinh và không đơn giản như những gì các chị, các mẹ đã chia sẻ.

Chồng em ở Côn Minh, Vân Nam, chúng em dự định sang đó đăng ký kết hôn, vì nghe mọi người nói làm bên này lằng nhằng. Vì vậy bên này chỉ cần lấy giấy chứng nhận độc thân rồi đi đăng ký ở lãnh sự quán, đại sứ quán là được.

Em ở Hải Phòng, khi đi đến UBND phường xin thì họ bảo phải lên sở tư pháp thành phố. Lên đó sở tư pháp thành phố lại bảo viết tường trình, cho cái giấy bảo về nhận sự tư vấn ở hội liên hiệp phụ nữ UBND Phường và xin cả cái giấy chứng nhận của bên UBND. Rồi hai bên đẩy qua đẩy lại bảo lên hội liên hiệp phụ nữ thành phố xin sự tư vấn gì gì đấy, Hội liên hiệp phụ nữ thành phố thì lại bảo phải có giấy của bên sở tư pháp mới làm được.

Em đang rất lo vì vẫn chưa xin được giấy chứng nhận độc thân, mặc dù đã chạy đi chạy lại. Hay chỉ ở Hải Phòng mới như vậy? Em muốn hỏi có chị nào gặp phải trường hợp như em chưa ạ? Và giấy chứng nhận độc thân là do UBND phường cấp hay là giờ đã do sở tư pháp thành phố cấp ạ? Hay là phải qua cửa nào đấy thì mới giải quyết được ạ?

Rất mong được mọi người tư vấn và giúp đỡ! Em cảm ơn rất nhiều!