Thời còn yêu thì ai cũng nhiệt huyết, có thể là vẫn còn yêu bản thân mình nhiều. Nhưng khi hai người quyết định bước ngoặt mới cho cuộc đời của cả hai. Kết hôn không phải chỉ có yêu thôi là đủ. Còn rất nhiều điều sau đó mà cùng đồng lòng để vượt qua cùng nhau. Mỗi người sẽ có cách yêu thương, giữ gìn cuộc sống hôn nhân của mình. Phụ nữ hay đàn ông khi có gia đình rồi đều có nghĩa vụ như nhau. Không phải đổ nghiêng về một bên nào cả. Hôn nhân khác hoàn toàn so với giai đoạn yêu đương. Nếu muốn vợ ngoan, vợ không cằn nhằn, thì chắc chắn người đàn ông phải cho họ được sự an tâm trong lòng. Ai cũng nói phụ nữ khó hiểu, nhưng thật ra thì cái họ muốn cũng đơn giản thôi chỉ là bạn có đủ bản lĩnh để tạo dựng lòng tin cho họ hay không.

Điều mà người vợ trân trọng ở người chồng bên cạnh mình chính là dù có mệt mỏi, bực bội chuyện gì ở ngoài cũng không bao giờ giận cá chém thới, mang bực tức về nhà, kiềm chế được cảm xúc không làm tổn thương người phụ nữ bên mình. Mặc cho có đôi lúc vợ cũng có cáu gắt, nhưng hãy bao dung và thông cảm nhiều hơn cho vợ mình vì làm phụ nữ nhiều chuyện hi sinh vì gia đình, con cái lắm. Đừng vì những chuyện nhỏ mà lỡ lời - nói ra những lời như đổ thêm dầu vào lửa. Nếu được thì nên lùi bước. Tin mình đi, sau đó chắc chắn hai vợ chồng mình thì vẫn sẽ vui vẻ với nhau mà thôi, lúc đó như 'chưa từng có cuộc chia ly' luôn.

Điều thứ hai mà chị em phụ nữ trân trọng ở một người đàn ông là cho dù bên ngoài có nhiều cám dỗ, thì trong tận tâm can họ luôn tự nói với bản thân và thể hiện cho người khác biết rằng bản thân mình đã có một người yêu thương đang chờ đón mình ở nhà. Một người đàn ông tốt của gia đình là đàn ông biết chừng mực, điểm dừng - sợ người phụ nữ của mình buồn phiền về mình mà sống tốt hơn.

Điều thứ ba mà phái yếu sẽ rất luôn trân trọng chính là việc cả hai sẽ dành những điều tốt đẹp nhất cho đối phương. Có thể người đàn ông đó chẳng giàu có, điện thoại không xịn, xe không sang nhưng vẫn luôn nghe điện thoại và trả lời tin nhắn bất cứ khi nào vợ mình cần, đưa nhau đi đến bất kì nơi nào mà cả hai cùng muốn đi cùng nhau. Không muốn vợ mình chịu nhiều thiệt thòi.

Đối với mình trên đời này Kkhông có đàn ông tốt, cũng không có đàn ông nào xấu. Đàn ông có thể xấu với người này nhưng lại tốt với người khác, quan trọng là họ vì ai mà thể hiện ra điều gì thôi. Bạn hãy nhớ lấy điều này nhé!