Là phụ nữ, đừng nghĩ rằng sinh con xong thì chỉ chăm chút cho con, lo lắng cho chồng mà quên đi bản thân mình nhé. Đàn ông họ thích cái đẹp, 100 ông thì có 99 ông thích vợ mình đẹp bởi ta được tự hào với đời theo quan niệm " Vợ đẹp con khôn " mà.

Cứ theo bản thân mình mà ra. Mình sinh cún xong, da mặt nhiều mụn hạt cơm, con hay quấy nên nhiều lúc mình chẳng thèm để ý đến bản thân nữa. Ông xã cứ luôn mồm chê dạo này vợ xấu, không chịu làm đẹp cái mặt đi thì phải kiếm cô khác. Nói ra thì ngại nhưng chị em mình đẻ xong thì cái khoản kia cũng giảm dần thôi. Lắm lúc con quấy khóc vừa dỗ xong, nằm xuống chợp mắt được một tý thì chồng lại gọi dậy nên sinh ra cáu gắt. Ông xã lại quay mặt vào trong tường làm ngay một câu " Thế này phải lấy thêm bà hai về để bà hai phục vụ thôi chứ bà cả thế này chán lắm ".

Dần dần vợ chồng ít gần nhau, anh hay đi sớm về muộn và không quan tâm đến vợ như trước nữa. Mình đã phải tạo phong cách cho riêng mình đễ giữ chồng đấy. Ta khuyết điểm ở chỗ nào thì ta cải thiện ở chỗ đó. Mặt ta xấu thì ta lên mạng tìm tòi, đọc sách báo chỉ dẫn làm cho mặt ta đẹp lên. Quần áo, đầu tóc gọn gàng. Quan tâm đến chồng hơn trước. Điều quan trọng là phải luôn luôn nhẹ nhàng, ngọt ngào. Xã hội ngoài kia, người ta ngọt ngào, nhẹ nhàng và tình cảm gấp mấy mình ấy chứ. Có việc gì thì nhẹ nhàng bảo chồng, thủ thỉ tâm sự những lúc chỉ có hai vợ chồng thôi chứ ai lại cứ quang quác lên thì ai thèm nghe chứ.

Theo mình, phụ nữ ta nên : Thứ nhất là nuôi con khoẻ, dạy con ngoan. Thứ hai là nhẹ nhàng, dịu dàng, tình cảm, luôn tỏ ra mình cần chồng, quan tâm đến chồng, nhưng không phải là ta lúc nào cũng phải nhún nhường đâu nhé. Ta cần thì rất cần nhưng nếu không ra gì ta cũng phải có cách trị riêng của ta. Nếu anh mà lằng nhằng, vớ vẩn thì tôi sẵn sàng bỏ anh để mỗi đứa một đường ngay. Thứ ba là quán xuyến công việc gia đình tốt, không buôn chuyện, không ngồi lê, sòng phẳng, không linh tinh, lằng nhằng chuyện vớ vẩn, lúc nào cũng cơm dẻo canh ngọt, đối xử với bên nhà chồng và nhà mình bình đẳng, không coi trọng bên nào chồng. Thứ tư là để ý đến bản thân mình từ hình dáng, quần áo, da mặt.

Mà này nhé. Có ghen thì cũng phải có cách ghen của mình. Mình về mà dạy chồng mình chứ đi ra ngoài đánh ghen thì có mà xấu mặt mình, xấu cả mặt chồng mình rồi lại sôi hỏng bỏng không đấy.

Mình ngẫm rồi. Mình có thể chấp nhận bỏ chồng được nếu như không thể chung sống được với nhau. Nhưng con mình nó sẽ khổ. Thôi thì mình cứ cố gắng vun đắp cho hạnh phúc gia đình. Vì chồng, vì con và vì chính bản thân mình nữa. Phải không các chị em? Chị em ta ai cũng phải có phong cách riêng của mình. Tạo phong cách để chồng yêu mình hơn thì đó là cái lợi đấy.

Đấy là kinh nghiệm của riêng em. Và em đã thành công đấy. Chồng em bây giờ rất quan tâm đến vợ con. Đi đâu cũng mua quà cho vợ con. Chỉ ngặt nỗi là quan tâm đến mẹ mình quá thôi nên nhiều lúc cũng ức chế. Hì!