Các mẹ yêu quý!

Vậy là nhà Vén khéo-Tiết kiêm-Tích lũy của các mẹ vô cùng đảm đang, yêu gia đình đã nhanh chóng lên trang vèo vèo qua 2 tầng.

Mình là thành viên mới tham gia nhà Vén khéo được vài ba tháng, kinh nghiệm còn rất ít trong nhiều lĩnh vực, trình độ vén khéo còn non và thua xa nhiều mẹ trong đây lắm nhưng … tại chót nhỡ mồm nói ra nên bị mẹ Yu túm lại … mình mạo muội đặt những viên gạch đầu tiên cho ngôi nhà thứ 3 của nhà Vén khéo nhé.

Vén khéo-Tiết kiêm-Tích lũy

Thực sự là mình rất tâm đắc với cái tiêu đề mà mẹ Yu đã đặt cho nhà mình: ngắn gọn, súc tích và nói lên hết được tinh thần của nhà mình.

Đầu tiên là bàn về chữ VÉN KHÉO nhé.

VÉN là vun vén, chăm lo. KHÉO là khéo tay, khéo chân, khéo làm, khéo ăn, khéo nói … VÉN KHÉO có nghĩa là vun vén, chăm lo một cách thật khéo léo, tinh tế và hiệu quả.

Trước đây, thời của cụ, của bà và của mẹ chúng ta, công việc của người phụ nữ trong gia đình chỉ là quán xuyến bếp núc, chăm sóc cha mẹ, cho chồng và cho con cái … thì ngày nay, chị em chúng mình vừa (1) xông pha ngoài xã hội, vừa (2) nhớ giữ cho mình vẻ đẹp “trong mắt chàng”, lại vẫn (3) đảm đang tề gia nội trợ. Nó chẳng khác gì 3 đảm đang của các cụ thời xưa nhỉ!

Thời nay, Vén khéo được hiểu với nghĩa Vén Khéo tiêu dùng hay Vén khéo chi tiêu. Thời buổi giá cá tăng nhanh đến chóng mặt, khủng hoảng kinh tế và lạm phát luôn kè kè bên cạnh, là người cầm “tay hòm chìa khóa” trong nhà nếu chúng mình cứ ăn tiêu bạt mạng, kiếm được 10 đồng thì tiêu hết 10 hay thậm chí tiêu đến 11, 12, không biết vun vén, khéo tiêu khéo chi và để dành dụm thì có ngày nào đấy cả nhà sẽ rơi vào tình trạng … “đến rau cũng chẳng còn mà ăn nói chi đến thịt cá”.

“Khéo ăn thì no, khéo co thì ấm” hay “Buôn tàu bán bè không bằng ăn dè hà tiện” là những câu mà các mẹ xưa đề cao tinh thần tiết kiệm thì mới có của để dành, càng đọc càng ngẫm, càng ngẫm càng thấy đúng lắm với chị em chúng mình, cho dù ở bất kỳ thời đại nào.

Nhắc đến “Vén khéo” mình còn muốn nhấn mạnh việc biết cách sắp xếp công việc cơ quan và công việc gia đình để có nhiều thời gian rảnh rỗi hơn, để làm những việc mình yêu thích như làm đồ hand-made cho người thân, đi thăm hỏi họ hàng, bạn bè, đọc sách báo để nâng cao kiến thức … hay đơn giản chỉ là để thu xếp để cả nhà có thể cùng nhau đi dạo công viên vào mỗi sáng Chủ nhật (vừa là để tập thể dục nhẹ nhàng, vừa là để hít bầu không khí trong lành buổi sáng sớm và refresh mình)

Như vậy Vén khéo-Tiết kiệm-Tích lũy nó như 1 vòng tròn mắt xích. Vén khéo thì mới Tiết kiệm được, Tiết kiệm được thì mới có của Tích lũy để dành cho con cái, xong rồi Tích lũy ít rồi muốn Tích lũy nhiều hơn nữa thì lại phải quay về Vén khéo để rồi lại Tiết kiệm và Tích lũy tiếp.

Mỗi người sẽ có một hoàn cảnh không giống nhau và suy ra cách chi tiêu và tiết kiệm cũng không giống nhau. Nhưng ở đây chúng ta sẽ cùng nhau chia sẻ các chiêu vén khéo để ai thấy hay thấy phù hợp thì áp dụng hoặc tham khảo để cải biến cho phù hợp với gia đình mình chứ ko phải copy-paste y nguyên. Chúng ta vén khéo để loại bỏ sự thừa thãi, kê kích từ chỗ không hợp lý trở thành hợp lý, vừa vặn với mình và hoàn cảnh của gia đình mình chứ không phải tiết kiệm quá để trở thành hà tiện, bóp mồm bóp miệng để rồi bữa cơm gia đình thiếu chất dinh dưỡng hay ăn mặc xuề xòa vì ko muốn mất tiền mua quần áo, tư trang … (vì như thế sẽ dẫn đến hậu quả ko tốt cho sức khỏe, cho tinh thần, cho sức lao động-cái cốt lõi để kiếm tiền). Chúng ta tiết kiệm mà vẫn có thể hưởng thụ cuộc sống một cách tuyệt vời theo đúng nghĩa là “hưởng thụ” nhé.

Ví dụ cùng là việc đi chợ với thực đơn là cá rán. Nếu mua cá điêu hồng thì 80K/kg trong khi cá rô phi chỉ có 40-45K/kg. Đắt gấp đôi mà độ ngon thì mình thấy ngang nhau, vậy tội gì phải mua cá điêu hồng làm chi?

Rất nhiều ví dụ khác nữa mẹ Yu và các mẹ khác đã đưa ra rồi, mình xin phép không nhắc lại nữa nhé. Các mẹ tìm đọc lại nhà tầng 1 & tầng 2 nhé.

Linhk nhà tầng 1 đây

Linhk nhà tầng 2 đây

Về cách tiết kiệm/chi tiêu đang có 2 cách phổ biến sau:

Tiết kiệm = thu nhập – chi tiêu
(vẫn có tinh thần tiết kiệm nhưng ưu tiêu chi tiêu trước, còn thừa bao nhiêu mới cho vào tiết kiệm)

Chi tiêu = thu nhập – tiết kiệm
(nêu cao tinh thần tiết kiệm hơn, ưu tiên tiết kiệm trước và thực hiện bằng cách ngắt ngọn thu nhập cho vào tiết kiệm, còn lại sẽ cho chi tiêu. Theo cách này thì sẽ ép mình phải tìm cách VÉN sao cho KHÉO để vừa vặn với phần tiền còn lại trong hoàn cảnh của mình)

Để quản lý chi tiêu một cách hiệu quả, thì “Phương pháp quản lý tiền bạc cá nhân Jars” (Phương pháp quản lý chi tiêu bằng những cái lọ) đang được các mẹ áp dụng và được đánh giá là có hiệu quả nhất. Công cụ quản lý có thể bằng file Excel hoặc bằng việc ghi chép vào một quyển sổ nhỏ, chia tiền vào các phong bì hay có người đặt mục tiêu là bỏ thuốc lá (giảm bớt tiền cho thuốc lá xuống) thì áp dụng cách chia tiền vào 6 hộp thuốc lá để mỗi khi mở hộp, lấy tiền ra tiêu thì lại nhớ đến mục tiêu cần bỏ/giảm thuốc lá của mình mà có động lực hơn …

Mình cũng xin giới thiệu bảng quản lý chi tiêu gia đình được tạo ra và cải tiến qua nhiều năm trong quá trình sử dụng với bao nhiêu tâm huyết của Mẹ Tiếu Tiếu.

Link của mẹ TT ở đây

Mình cũng giới thiệu luôn công cụ tính của anh lhboi. Nhờ công cụ tính này, các mẹ có thể tính coi chừng nào mình trả xong nợ (Nếu có), khi nào có thể mua nhà, khi nào có thể về hưu sớm. Bảng tính của anh ấy có thể khắc phục được điểm thiếu sót trong bảng tính của MTT là tính luôn lãi suất kép (Lãi nhập gốc, tiếp tục sinh lãi), tính luôn yếu tố trượt giá, lạm phát trong 1 thời gian dài. Có khi nhờ tính toán mà các mẹ có động lực tiết kiệm hơn (Vì con số chi phí khi về hưu, tính phần trượt giá là kinh khủng. Nếu không lo thu vén từ bây giờ thì các mẹ có khi phải ngả nghiêng vì bão giá mất)

Link của anh lhboi ở đây

Còn đây là bảng thực đơn các món ăn của mình, xin chia sẻ để các mẹ tham khảo và xây dựng menu cho phù hợp với sở thích và khẩu vị của gia đình mình nhé.

Bài viết của mình dài lê thê và chắc là vẫn còn thiếu nhiều ý lắm ấy. Mong các mẹ cùng bổ sung tiếp và 1…2…3…………. Chúng ta cùng bắt đầu xây nhà mới nào

Bài tổng hợp tầng 2 của bạn
ngocquang45

Cuối cùng xin chúc các mẹ nhà Vén khéo ngày càng:

Trình độ vén khéo ngày càng đỉnh

Thu nhập ngày càng tăng, tích lũy ngày càng cao

Yêu bản thân mình nhiều hơn và nhiều nhiều hơn thế nữa để luôn luôn TRẺ-KHỎE-YÊU ĐỜI

Gia đình nhỏ của các mẹ ngày càng hạnh phúc, con cái ngoan ngoãn mạnh khỏe (trộm vía các con)

@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-@};-