Xin nói trước tôi là một thằng đàn ông chưa lập gia đình.

Hiện nay tôi gặp rất nhiều bạn gái đang có thai và ai cũng mong là con trai cả. Khi siêu âm được con trai thì cười nói hớn hở, người này người kia chúc mừng. Còn có người thì siêu âm thấy con gái thì mặt mũi bùn so. Con mình khi sinh ra biết được chắc sẽ bùn lắm lắm.

Có người trình bày lý do thì nào là năm sau là nằm rồng để sinh con trai vì là năm đẹp mà, nào là gia đình chồng thích con trai, nào là cần con trai để có người chống gậy.

Mình thấy những ông bố/bà mẹ có quan điểm này thiệt là cổ quá đi mất. Thế kỷ 21 rùi. Làm gì có chuyện sinh con năm rồng thì con cái sẽ được sung sướng hơn. Cái quan trọng là mình cho nó điều kiện thế nào, mình nuôi dạy thế nào và nó sẽ phấn đấu thế nào.

Còn chuyện con trai mạnh mẽ hơn để là chỗ dựa cho gia đình thì có thể hiểu được nhưng có chắc sau này nó sẽ đối xử tốt với mình không? Nó có chăm sóc cho mình không? Về vấn đề này thì mình nghĩ con gái hơn đứt rùi.

Còn mình thì dù trai hay gái mình cũng yêu lắm lắm. Vì đó là thành quả của tình yêu cả hai đứa :x

Nói chung là mình hoàn toàn phản đối chuyện trọng nam khinh nữ. Nhưng mà mình cũng ghét cái quan điểm ở phương Tây coi đàn ông còn sau con chó. Chuyện vô cùng vớ vẩn. Mình tôn trọng và ga lăng với phụ nữ vì họ là phái yếu và sinh con cho mình. Nhưng đừng vì thế mất đi sự tự trọng của một thằng đàn ông.

Vài lời thế cho các bố/ các mẹ/ các anh,chị,em vào chém gió :)