Mình phải lấy tiêu đề như vậy vì mình thấy rõ ràng có quá nhiều phụ nữ Việt Nam hèn nhát và ngu xuẩn, ngay bên cạnh mình, xung quanh mình, trên báo chí và nhất là ở webtretho này..... làm mình cảm thấy quá bức xúc...

Những người phụ nữ hèn nhát là những người có cuộc sống gia đình chẳng vui vẻ hạnh phúc gì, có chồng lười biếng, không giúp đỡ việc nhà, ngoại tình ... nhưng vẫn không dám li dị chồng vì để cho con có bố, để cho gia đình, và để có một bộ mặt đỡ mang tiếng trong xã hội, để có người nuôi con chung,....vẫn ngồi chửi bới kẻ thứ 3, rồi kể lể tâm sự, .... rồi bao nhiêu báo chí phụ nữ VN, ... suốt ngày có tiêu đề: sao để giữ chồng, bí quyết là người vợ tốt, để hòa hợp mẹ chồng.... mà rất hiếm khi có tiêu đề: sao để giữ vợ, sao để con dâu yêu?....Tại vì những người viết bài cũng đã bị mang nặng đầu óc trọng nam khinh nữ rồi, thì làm sao cả xã hội chả tiếp tục nhiếm....

Những người phụ nữ ngu xuẩn là những người phụ nữ thấy việc gia đình chồng đòi hỏi, bắt nạt mà vẫn phải nhẫn nhịn, phải yêu chiều hầu hạ chồng, cố gắng có con trai...... trong khi thử hỏi gia đình chồng, chồng quan tâm thế nào đến bố mẹ mình, gia đình mình... có tử tế ngang không, hay nếu có cũng chỉ ở mức độ thấp hơn, hoặc thậm chí còn không có chút nào??..... Chắc bố mẹ mình đẻ mình ít đau đớn hơn bố mẹ chồng đẻ chồng nên chồng và gia đình chồng phải được nâng niu hơn?? Sao có người ngu xuẩn còn bảo phải chiều mẹ chồng vì chồng do bà đẻ nuôi nấng ra mình mới có, thế còn mình từ trên trời rơi xuống để cho hầu hạ và đẻ con cho gia đình chồng???

Tư tưởng Khổng Giáo, một tư tưởng của một người đàn ông từ bao đời trước, cho rằng xuất giá tòng phu,... đã ngấm vào máu bao thế hệ và vì ngu độn và hèn nhát, cả bao thế hệ phụ nữ vẫn ngày ngày làm theo, vẫn hầu hạ, phụng dưỡng chồng, gia đình chồng,... trong khi chẳng thèm đoái hoài gì nhiều tới người đẻ ra mình, nuôi bao nhiêu công sức để trở thành người như bây giờ.... Nếu không có người đàn ông đó ở xã hội châu Á, thì chắc chắn người phụ nữ Á đông đã không phải chịu đựng cái lối suy nghĩ đó, và sẽ được tự do, sung sướng hơn nhiều.... Chẳng có gì khó khăn cả, chỉ có điều coi như đó là tư tưởng lạc hậu và đừng bao giờ cho rằng nó là đúng.... CHúng ta ở VN, chúng ta cười khẩy, chúng ta thấy sao người phụ nữ dân tộc ngu vậy, đẻ con một mình ở trong rừng, ném con qua nhà xem có sống không mới nuôi..... thì hãy tưởng tượng những xã hội văn minh họ cũng đang cười khẩy vào mặt chúng ta, biết bao nhiều người phụ nữ Việt nam ngu xuẩn và hèn nhát đang tồn tại kia.....

Tại sao phụ nữ Việt nam nhiều người còn khổ, còn không biết đấu tranh cho sự bình đẳng, cho tư cách của mình?? Vì còn có nhận thức kém cỏi, vì không tồn tại được độc lập?? Xin mời các chị phụ nữ tự cho mình là hạnh phúc, tự cho mình là giỏi giang vì có gia đình hạnh phúc vào ném đá mình, còn bản thân mình thấy sinh ra trong xã hội Việt nam này, mình thấy là phụ nữ thật khổ và bất hạnh.... luôn phải gồng mình để không khác người,... nhưng thâm tâm mình khá thương hại những người phụ nữ quanh mình và bản thân mình, mình cũng ghét cái kiểu truyền thông đưa tin, dạy dỗ phụ nữ khổ hơn, đồng thời mình thấy chính lời khuyên của những vị phụ nữ cho các đối tượng đau khổ cũng thấm đẫm mùi phong kiến....