Một quan điểm cũng rất hay của một người vợ.

"Mình rất thương cảm những người vợ không may gặp phải người chồng vũ phu, vô trách nhiệm, không tôn trọng vợ, lười biếng, lăng nhăng. Nhưng bên cạnh đó thấy một số không ít bạn không học được chữ “nhẫn” (nhẫn nại) trong hôn nhân.

Mình nghĩ nhiều về câu hỏi “Tại sao lớp phổ thông của mình chỉ có 2 bạn gái li hôn?” mà đến bây giờ bọn mình đã 49 tuổi. Bạn trai thì không bạn nào li hôn vợ. Lớp mình cũng mỗi người một hoàn cảnh, phụ nữ thì đa số là trụ cột kinh tế gia đình.

Phải chăng bọn mình rất ý thức gìn giữ hạnh phúc gia đình. Chồng kém không chê (chính xác là rất ít chê), thực tâm chỉ bực lên mới chê. Rất khéo để chồng giữ thể diện vì mục tiêu con cái không xấu hổ về bố, nó vẫn tự hào vì bố nó, nó luôn có bố mẹ cùng chung sống và ít cãi lộn, thời gian con cái được hạnh phúc thật nhiều trừ ít lần bố mẹ cãi nhau to quá. Vậy thì mình phải giữ, phải nhẫn nại, thậm chí là nhẫn nhịn. Chồng có nhẫn nhịn mình không? Có chứ, văn hoá nhà chồng khác, nề nếp khác, nề nếp ăn vào máu khi được bố mẹ nuôi từ bé đến hết đại học, hai vợ chồng rất khác nhau.

Giả sử bọn mình cá tính mạnh, không hợp thì bỏ nhau, lấy được người chồng tốt hơn không? Không ai dám chắc. Bọn mình không phải là không “chảnh” đâu nhé, hầu hết lớp mình học chuyên toán với nhau từ thời cấp 2, lớp rất sàn sàn bằng nhau, thời đấy đám con gái chúng mình toàn cao tầm 1m6 là cao hơn hoa hậu cùng thời rồi, gia đình đa số là công chức, ở thành thị, bố mẹ là giáo viên, xinh không? Rất nhiều bạn xinh, bọn con trai theo đuổi bọn mình đuổi đi không hết, con cái có đứa là á hậu 1 cuộc thi Hoa Hậu Việt Nam của báo Tiền Phong. Bọn mình lấy chồng hầu hết đều vất vả, nhiều đứa kiếm tiền nuôi chồng. Nói vậy để hiểu rằng không phải do xấu xí mà bọn mình phải chiều chồng hoặc nhẫn nhịn với chồng. À, lớp mình cũng không có vụ nào đánh ghen, tuyệt nhiên không.

Nghĩ các bạn trẻ bây giờ nhiều bạn tầm tuổi con, tuổi em mình mà sao soạch cái là bỏ nhau. Chắc bố mẹ thương con lắm. Nếu may mắn thì mình cũng sắp có con dâu, con trai mình cũng học hết đại học rồi.

Có cách nào tốt hơn không?

...

Có những thống kê, người Việt trẻ bây giờ có tỉ lệ li hôn cao gần nhất/nhất thế giới. Tại sao người Việt ngày nay lại như vậy. Có cách nào để cải thiện? Tại sao các nước khác lại không như vậy? Hay là các bạn học chữ nhẫn của cha mẹ, của ông bà, học theo nhà Phật đi. Bạn nào có bố mẹ từng ly hôn thì rút kinh nghiệm từ bố mẹ đi."