Em lấy chồng tính ra được hai năm roài. Chồng em làm cho doanh nghiệp nước ngoài nên tiền kiếm được cũng khá ạ. Yêu nhau được 3 năm thì cưới, bắt đầu từ khi cưới mới nảy sinh nhiều vấn đề. Ba chồng em mất cách đây hơn chục năm rồi, giờ chỉ còn mẹ chồng sống tại quê, trong Thành phố có 1 căn nhà nên gđ có 2 anh em trai cùng ở đó. Trước đây, anh chồng em làm ở tỉnh ngoài nên ở gần chỗ làm, còn chồng sống trong này nên mua sắm đầy đủ mọi tiện nghi cho gia đình. Đến lúc anh chồng nghỉ làm tính đi học tiếp thì xuống đây ở chung với chồng em luôn. Khi đó học hết hơn 2 năm không có tiền học vì không đi làm nên mọi chi phí ăn ở học đều là do chú em- tức là chồng em lo hết ạ. Khi cưới nhau chồng em cũng có nói trước với em như vậy, em cũng nghĩ anh em việc giúp đỡ nhau lúc khó khăn như vầy, cũng là đáng quý nên em không bao giờ than phiền về điều đó. Đôi lúc vật giá đắt đỏ em còn nói chồng đưa thêm tiền cho bác. Nhưng sống chung mới nhiều vẫn đề, trước lúc cưới, chồng em có dự định làm lại cho mẹ cái bếp ở quê để tiện cho cụ sinh hoạt, thì anh chồng lại thích xây nhà to, mặc dù chả đóng góp lấy được đồng nào. Trong khi chồng em đi làm mấy năm tích cóp được ít tiền định làm ăn thì đổ vào xây nhà. Anh chồng ở nhà xây nhà lo thiết kế,( mà cái kiểu thiết kế cả họ hàng nhìn vào ng ta cười :)) ) rồi lại còn muốn xây nhà tầng to nhất khu đó nên chồng em phải đi vay mượn thêm để bù đắp chi phí. Vậy đó, tiền cưới vợ vậy là còn phải đi vay đến hơn trăm triệu.

Chưa hết, anh chồng ở cùng với vợ chồng em ở trong TP này, nhà có 3 tầng, 2 phòng to, 2 phòng bé xíu chỉ kê 1 cái giường và ít đồ . Còn hai anh em trước cùng ở phòng to tầng 2 có nhà vệ sinh, trong phòng có đủ tiện nghi rồi. Đến khi em lấy vợ anh chồng em bảo: " tưởng hai đứa ở phòng nhỏ là được rồi" trong khi phòng nhỏ chỉ đủ để nằm và do nhà xây lâu đã bị nứt nẻ hết tường ngang dọc, không có lấy một chút đồ chi cả.

Buộc lòng vợ chồng em đành ở tầng 3 phòng to trước đó dùng làm phòng thờ các cụ, và xây phòng thờ ở trên. Lúc đó chồng em đã vay hơn trăm triệu để xây nhà ở quê rồi lại phải vay tiếp tiền để làm lại phòng thờ và phòng cưới cho hai đứa, mua sắm vật dụng giường tủ, ....,. Em nghĩ sao mà chồng em thương anh trai mà anh trai chả biết thương em chi hết vậy.:-&

Chồng em cũng có lúc bực mình nhưng em lại khuyên thôi, nhà xây ở quê có to thì cũng là báo hiếu cho mẹ, nghĩ thế cũng thấy nhẹ trong lòng. Rồi cuộc sống chung đụng mới gặp nhiều vấn đề chứ. Theo các cụ nói thì anh chồng em đúng là ng " đo lọ nước mắm đếm củ dưa hành" ví dụ cụ tỉ thế này: bữa cơm, em lấy thìa đơm cơm trong giỏ là thìa mới, ông ấy thấy vậy cầm thìa mới để vào, lấy thìa cũ ra dùng, quả thật em cũng bó tay, đàn ông gì mà có mỗi cái thìa cũng để ý là sao....

Rồi những chuyện khác nữa, và đỉnh điểm là còn dắt gái về nhà ăn cơm tối, rồi ngủ nghỉ với nhau ngay tại nhà đến hai ba ngày. Kinh hơn là 1 tuần dắt 2 đứa về, gái ở đây có phải là cave không thì em không rõ nhưng ăn cùng mâm với gđ em.

Chuyện này bọn em cũng không can thiệp được, nhưng sao thấy khó coi kinh khủng. Sau 1 thời gian sa đọa của anh chồng chắc bác nghỉ ngơi lại sức. Rồi có 1 em, được gọi là quan hệ cũng dài dài đến ngủ ở nhà thường xuyên. Mà không hiểu sao CON ĐẤY NÓ LẠI TRƠ ĐẾN THẾ, đến ăn ngủ nhà người yêu có cả vợ chồng em trai ở đó mà nó cứ tự nhiên như ruồi. Hết chịu nổi.

Thời gian em có bầu, đi lại khó khăn, vậy mà phải leo lên leo xuống gác ba, lại không có nhà vệ sinh liền kề, bất tiện vô cùng (cái này thì mẹ nào có con cũng hiểu) nhất là giai đoạn cuối đêm hôm cũng phải mò xuống, xin lỗi em còn phải mua cái bô để trong phòng đi cho tiện. Vậy mà cũng không chịu nhường phòng cho em,,,,,

Đến lúc sinh cháu, MC em bảo các con xuống tầng hai, lúc đó em cũng chán rồi nên không xuống nữa, phòng mình ở đâu mình ở đó, thôi chịu khó. Khi có MC thoải mái nhất là anh chồng không dám dắt gái về nữa. Vậy mà khi em cho cháu sang nhà ngoại về, MC về quê, nhà đang sửa lại, anh chồng mang màn chiếu lên phòng thờ nằm. Chính tại nơi thờ tổ tiên gia đình, ANH CHỒNG EM LẠI DẮT CON NGƯỜI YÊU về ngủ nghỉ qua đêm với nhau trên đó, à mà không chỉ qua đêm, còn ngủ cả ngày với nhau trên đó.

Thật sự em không thể tưởng tượng nổi, con trai trưởng vốn được bố mẹ và dòng họ luôn tôn trọng như mội nhà, lại có thể hành động như vầy, mà cũng có đứa con gái hư hỏng như cái con đó. Nhìn ảnh bố trên bàn thờ nhìn xuống mà vẫn làm được trò đó với nhau sao,

Em không thể góp ý vì không phải phận sự của mình nhưng cứ như thế này, chắc em nổ mắt với! Các bố mẹ nào có kinh nghiệm chỉ giùm em cách đối phó với ạ