Các mẹ thân mến!

Em không biết nên post topic này ở đâu vì nó vừa liên quan đến vấn đề sức khỏe, vừa liên quan đến cuộc sống của gia đình em từ khi mẹ chồng lên ở cùng.

Em sinh con được 3th. Mẹ chồng em mới lên ở cùng được 4 ngày. Trộm vía em nhiều sữa, bé Thỏ nhà em ti không hết nên em vắt sữa cho chị cùng khu tập thể xin vì chị ấy không có sữa cho con bú. Mẹ chồng em từ hôm lên biết chuyện, mắng em rất nhiều và không cho em vắt sữa, bà bảo là vắt sữa thì em sẽ bị nặng mặt vì mặt lúc nào cũng cúi xuống, rồi bé Thỏ sẽ lười ăn, ốm yếu...bà lôi ra rất nhiều lý do để không cho em vắt sữa. Mặc dù em đã giải thích với bà về cơ chế tiết sữa nhưng bà rất bảo thủ nên không nghe. Em biết những lý do bà đưa ra là không có cơ sở và rất nhảm nhí nên em vẫn giấu giếm để vắt, bà không cho em vắt mang đi cho, em vào nhà tắm vắt trộm đổ đi thì bà đứng ngoài soi vào, nói vọng vào là không được vắt sữa. Em cho con ti bà ngồi bên cạnh cằn nhằn chuyện em vắt sữa. Em stress quá, không muốn bà nói nữa nên tạm thời không vắt sữa khi bà có nhà. Hiểm thay bà lại không ra ngoài lúc nào. Nên cả 1 ngày em không vắt sữa được. Hậu quả là hôm sau em bị tắc 1 vài tia, nổi cục, gây gây sốt và ngực bị đau tức, sữa về rất ít. Đi khám bác sĩ bảo nếu để thêm 1,2 ngày nữa là em sẽ bị tắc hẳn, nặng là chuyển sang apxe.

Sau khi đi khám, vì mẹ chồng bảo thủ nên em có nhờ chị chồng góp ý với bà. Khi chị chồng về rồi, bà lôi em ra mắng, bảo là có việc gì đâu mà cũng đi khoe. Rồi chửi cả chị chồng em luôn, bảo nuôi nó lớn ngần này mà nó còn láo toét. Bảo em tắc sữa thì lấy tay day day là hết, nuôi con thế mà cũng không biết.

Ngoài chuyện vắt sữa ra, còn rất nhiều chuyện bà khiến em ức chế. Ví dụ như lúc nào bà cũng nói em không biết chăm chồng, chăm con. Mà trong khi đó thì các chị chồng ( em có 3 bà chị chồng) em thì lại rất khen em và yêu quý em vì biết chăm chồng chăm con. Trộm vía bé Thỏ nhà em 3th được 7 kg, dài 65cm. Lấy vợ 1 năm, chồng em tăng 3kg, làm ăn khấm khá hơn nhiều. Rồi chuyện ăn uống, bà theo đạo Long Hoa Tam Hội ( em search trên mạng thì đây là tà đạo) kiêng ăn hành, tỏi, thịt chó, cá không có vẩy. Mà trong khi đó, hành, tỏi là 2 gia vị mà nhà em rất bồ kết. Bà lên nấu nướng bà đem vứt hết hành, tỏi đi. Mà nực cười, em làm cá bống kho tiêu, cho rất nhiều hành khô, kho kĩ, bà ăn khen ngon! Tỏi bà không ăn nhưng Chinsu tỏi ớt thì vẫn chấm được. Đưa một vài ví dụ thế thôi cho các mẹ hiểu thêm về tình cảnh em bây giờ.

Hiện giờ em rất ức chế, ngực thì đau, tinh thần thì mệt mỏi. Bà đang có kế hoạch lên ở hẳn cùng vợ chồng em, không biết cuộc sống của em sẽ đi về đâu?