Hai đứa mình mỗi người một tỉnh, cùng làm việc và sinh sống tại Thủ đô. Mình thì thẳng thắn, mạnh mẽ và chân thành, anh thì hiền lành thật thà chăm chỉ luôn quan tâm đến mọi người. Sắp sửa cưới xin đứa nào cũng lo. Mình thì tự tin rằng mọi việc mình đều có thể giải quyết được không sợ khó khăn. Nhưng có một vấn đề mà anh hơi băn khoăn đó là tính cách và lối suy nghĩ của mình không phù hợp với miền quê của anh. Anh bảo " Sau này lấy anh về e cố gắng chú ý hơn một chút để người ta ít ý kiến về mình một cách ít nhất có thể" Mình trả lời: " Thế cần chú ý điều gì?" "Khi về quê nhiều khi em tự nhiên quá, cụ thể bằng việc...thân mật với anh trước mặt mọi người" (thân mật theo kiểu quan tâm, tình cảm, gần gũi chứ không có ý là những hành động ko đẹp) Anh cũng bảo rằng đối với mọi người nhiều khi mình nói năng bạo dạn quá (với ai mình cũng đủ tự tin để nói chuyện và không e lệ)... Mình thực sự không hiểu những cái đó thì đâu phải là vấn đề lớn. Mình đã phản ứng lại hơi gay gắt: "Những điều đó thì đâu có gì, rất bình thường mà. Nếu có mỗi thế thôi mà cũng để ý thì đó là người hay để ý người khác có tránh kiểu gì vẫn có cái để nói đấy" Anh bảo ý anh là mình nên bớt đi một chút nhưng mình nghĩ rất khó để làm được điều đó. Anh chỉ muốn mình dung hòa được với gia đình chồng nhưng mình đã nói thẳng với anh là đó là cá tính của mình và mình sống chung với nó bao nhiêu năm nay rồi, thay đổi đâu có dễ thế. Mình cũng không thể làm trái với tính cách của mình, nhỏ nhẹ dịu dàng hiền thục và nhút nhát là cái mình không tự làm được, nếu cố tình tỏ ra như thế mình thấy giả tạo lắm. Sao lại phải sống giả tạo như thế làm gì. Mình nghĩ mình sống thật thà và vị tha, yêu thương mọi người hay không đó mới là điều quan trọng. Mình biết với tính cách của mình thì không phải ai gặp lần đầu cũng thấy dễ chịu. Mình nghĩ rằng để làm vừa lòng tất cả mọi người mà phải gạt đi cái tôi của mình là điều không cần thiết. Mình luôn được gia đình mình và bạn bè đánh giá cao vì tính tự lập và mạnh mẽ, xử lý các tình huống trong cuộc sống cũng rất tốt nhưng có thể nó chỉ phù hợp với cuộc sống năng động nơi thành thị (vì mình luôn cố gắng để có được cuộc sống tốt hơn nơi thủ đô này). Còn đối với quê anh, một cô gái cá tính dường như là điều không tốt cho lắm. Đó chỉ là một ví dụ, sau này cuộc sống thực tế diễn ra còn nhiều điều mình sẽ khó phù hợp với mọi người nhà chồng, mình biết. Thế nhưng nếu tính cách của mình không thay đổi thì cuộc sống sẽ như thế nào? tuy rằng hai đứa ở thành phố nhưng cũng phải thường xuyên về thăm nhà chứ! Và nếu như những cảm giác đó khiến mình không thoải mái khi về quê thì thế nào nhỉ??? Rất mong được sự chia xẻ suy nghĩ tâm tư của các anh chị đang và sắp trải qua cuộc sống hôn nhân để mình biết mình nên thế nào cho hợp lý. Chúc các anh chị và các bạn luôn hạnh phúc.