Dạo gần đây có nhiều bạn hỏi mình về việc sinh mổ có đau không?

Sẵn tiện mình chia sẻ chút "kinh nghiệm" của mình, hi vọng hữu ích với các bạn chuẩn bị cho lần đầu làm mẹ giống mình.

Mình mổ bạn Táo ở đầu tuần thứ 38 vì lí do cạn ối và ối bẩn.

Bản thân cũng đã tìm hiểu và đọc nhiều bài viết về sinh mổ, nhưng chính bản thân trải qua rồi mới hiểu, thật ra sinh mổ cũng không mấy đáng sợ như "rì viu".Nên mom nào sắp phải sinh mổ cũng đừng quá căng thẳng nhan.hihi.

Các mom cần chuẩn bị tinh thần thoả mái, vì lúc mổ không có đau do có thuốc tê rồi mà, đừng tự mình doạ mình.hihi. Lúc tiêm thuốc tê thì hơi nhói một chút thôi, cố gắng bình tĩnh nằm im cho bác sĩ tiêm nhan. Tiêm xong là đặt ống thông tiểu, sau đó tầm khoảng 5-10 phút là bắt đầu mổ.

Do mình cũng lần đầu mổ nên cứ sợ chưa tê mà mổ chắc tiêu. Nên cứ nói "bác sĩ ơi sao bác sĩ rờ con biết zẫy" haha. Cô bác sĩ trả lời là "biết chớ sao hông, làm gì cũng biết hết ák".haha

Trong quá trình mổ thì có hơi tức ngực chút là lúc bác sĩ ấn để đẩy em bé xuống, mà hơi tức xíu thôi chứ không có đau gì lắm nha, có lẽ tại bụng mình nhiều mỡ, sau khi sinh xong nhất định mình sẽ phải tìm cách giảm cân hiệu quả để giảm béo bụng mới được

Mổ khoảng 10 phút là ẵm bé ra rồi, mẹ nằm lại khâu khoảng 15phút nữa là xong àk.

Tác dụng phụ của thuốc tê thì tuỳ cơ địa mỗi người nha. Mình thì bị lạnh với ngứa, ngứa tới mấy ngày luôn ák. Còn có người thì nôn (nên trước khi mổ bs có dặn là nhịn ăn mấy tiếng đó).

Cái mà các mom lo lắng nhất là khi hết thuốc tê và đi vệ sinh. Mình trước khi mổ cũng lo mỗi cái zụ này.hihi. Nhưng may mắn là mình vượt qua rất dễ dàng. Kinh nghiệm của mình là khi rút ống thông tiểu thì còn thuốc giảm đau nên các mom tranh thủ tập đi luôn nha, đi càng sớm càng tốt ýk. Còn việc đi vệ sinh, các mom k nên chờ đến lúc muốn đi mới đi, mà khi tập đi các mom hãy cứ vào nhà WC ngồi xíu nếu đi chưa được thì ra ngoài tập đi, chút lại quay vào như vậy sẽ dễ đi hơn. Tránh tình trạng là khi buồn đi wc quá rồi mà k đi được (cái này là phần đau đớn nhất luôn đó).

Mình mổ ở Bv đa khoa mở rộng, 2 ngày đầu tiên đều có thuốc giảm đau nên không đau lắm, tranh thủ 2 ngày này tập đi càng nhiều càng tốt nha. Đến ngày thứ 3 là đau nhất vì không có thuốc giảm đau nữa. (nhưng mà cũng k đến nỗi chịu k nổi đâu nên các mom cứ an tâm nha)hihi.

Còn về việc gọi sữa về cho bé, cái này là kinh nghiệm của các bà chị mình để lại mà mình thấy hiệu quả. Các mom lấy lá đinh lăng nấu nước uống, kết hợp với massage và đắp men rượu (men rượu mình mua bên căn tin bệnh viện đa khoa) Mình đắp được 1 ngày rưỡi là sữa về.

Đa phần các mom sẽ được bày là uống sữa đặc nóng nhiều sữa, mình cũng thử luôn, nhưng sau này bé mình đi phân có bọt với dễ hăm, có hỏi bs thì bs nói do uống nhiều sữa bò quá có nhiều bé dễ bị dị ứng với đường hoặc đạm trong sữa bó, bs cũng có nói là uống nhiều sữa bò không có tác dụng làm nhiều sữa hơn nha. Các mom chỉ cần uống nước ấm đủ là được, không cần uống quá nhiều đâu. Uống nhiều sữa đặc quá sẽ tích đường trong cơ thể của mom làm mom béo lên mà không vào con đâu, rồi lại mất công tìm thực đơn giảm cân sau sinh.

Tối nay mình chia sẻ đến đây thôi nha.hihi. Nếu các mom cần chia sẻ thêm kinh nghiệm gì thì mình sẽ viết ở bài sau.

Cũng là lần đầu làm mẹ nên không có quá nhiều kinh nghiệm đâu.hihi. Chỉ là viết những gì bản thân rút ra được để mom nào thấy áp dụng được gì thì áp dụng thôi nè.

Có mom nào có kinh nghiệm nuôi con hay chia sẻ lại với mình nha.

Trên đây chỉ là kinh nghiệm của bản thân thôi nè, hi vọng giúp các bạn sắp làm mẹ tự tin hơn chút xíu.

Mẹ của bé Táo

P/s: Mình ở Bình Định nên có thể ở chỗ các bạn sẽ khác chút.