Chào các mẹ các chị, em là thành viên mới của trang web, em thường xuyên vào đọc tin tức nhưng đây là lần đầu em đăng bài viết ở đây nên em không biết đăng bài viết của mình ở đâu là đúng nữa, em đành đăng đại vào đây không biết có đúng chõ không.

Em chính là nhân vật trong bài viết http://vnexpress.net/tin-tuc/tam-su/lap-ke-hoach-co-thai-de-pha-hoai-gia-dinh-anh-3128648.html, em có thể tóm tắt lại em hiện là single mom, có thai được 4 tháng, và em cũng gặp một ít khó khăn nên em xin trình bày để mong nhận được sự giúp đỡ của các chị, các mẹ có điều kiện.

Em năm nay 25 tuổi, nhưng em chỉ mới ra trường cách đây ít tháng rồi em thử sức với công việc kinh doanh quán nước bằng số tiền em tích cóp được trong thời gian vừa đi làm vừa đi học, khi mọi thứ đang mới bắt đầu được hơn tháng thì em với người yêu xảy ra chuyện, sau đó với cảm giác chán nản, mất niềm tin em không còn thiết tha gì với việc buôn bán, cùng với việc ở nhà một mình coi quán cả ngày khiến em suy nghĩ rất nhiều và không chịu nổi cảm giác cô đơn lúc đó. Em đành phải hủy bỏ kế hoạch kinh để xin việc làm, rồi em nộp đơn vào một công ty để xin việc và đi làm, nhưng mới đi làm được 1 tháng thì emcó thai, rồi từ đó em hay bị đau bụng, đến tháng thứ 2 thì em phải nghỉ làm vì tôi bị động thai, từ đó em phải ở nhà, hạn chế đi lại, nỗi chán chường thì không biết bỏ đâu cho hết.

Đến hôm nay, em đã suy nghĩ rất nhiều và sự giới thiệu của vài người nên em quyết định nhờ đến sự giúp đỡ của các mẹ các chị với những khó khăn của em như sau.

1/ Về vấn đề tài chính: Em hiện tại đang ở với đứa em gái, nó vừa đi làm thêm vừa học đại học nên thu nhập rất ít, em thì không thể đi làm được, việc kinh doanh trước khiến bao nhiêu tiền em tích cóp bay đi hết, có thai động thai nên tiền thuốc cũng là 1 khoản không nhỏ đối với em, em đã từng dự toán chi phí cho đến khi em sinh là vừa đủ với số tiền còn lại của em nếu em tiết kiệm, nhưng thực tế thì không dễ và đơn giản như vậy, việc em có thai em vẫn đang giấu mọi người nên em không thể nhờ sự giúp đỡ của gia đình ( gia đình em cũng không khá giả gì). Mới 4 tháng mà em đã thấy hụt tiền rồi, chưa kể sau khi sinh em phải trông con nhỏ chưa thể đi làm liền được. nghĩ tới đó khiến em rất lo lắng. không biết em tính thế này có quá sớm hay cần kiêng cữ gì không nhưng em mong các mẹ có điều kiện có thể giúp em: Để giảm các chi phí tối đa, nay em xin các mẹ có điều kiện và em bé đã lớn mà không còn dùng đến những thứ cần dùng cho em bé, như quần áo, nôi, nệm em bé, đồ chơi, tủ nhựa đựng đồ em bé, xe đẩy, cũi, ghế ăn, xe tập đi.....mong các mẹ có thể bán rẻ lại cho em được không ạ, vì theo như em biết những thứ đó nếu mua mới sẽ rất mắc tiền, nên em mong bớt được đồng nào hay đồng đó.

2/ Hoàn cảnh của em như trong link bài, theo các mẹ các chị sau khi em sinh con có nên bắt anh ta trợ cấp nuôi con theo pháp luật ( hiện nay em và gia đình anh ta không liên lạc với nhau, và anh ta cũng nói với em rằng đừng đòi hỏi bất kỳ điều gì từ anh ta cả), em thì chỉ mong tất cả mọi thứ tốt đẹp cho con, một vài người nói em không nên, một vài người nói nên, vì vậy em cũng không biết sao. mong mọi người tư vấn giúp em.\

3/ Vì hiện nay sức khỏe của em cũng đỡ nhiều mà cứ ở trong nhà hoài thì cũng chán, hay suy nghĩ và thấy thời gian trôi rất lâu. Nếu có mẹ nào có em bé nhỏ ( đặc biệt là single mom) cần người trông coi để đi làm thì có thể liên lạc với em, em sẽ đến nhà coi giúp mấy tháng này( tiền bạc không thành vấn đề, nếu các mẹ khó khăn em làm giúp cũng được), em rất yêu trẻ con và có kinh nghiệm trông coi em bé nên các mẹ yên tâm, nhưng em chỉ có thể làm những thứ liên quan đến em bé thôi vì sức khỏe của em hạn chế, Em ở quận Tân Bình, HCM.

4/ Em tính đặt tên con em là Hạ Băng ( con gái), theo các mẹ thì tên này nghe có được không ạ, ( 1 vài tên dự bị là Tâm An, Hoàng Anh), Mong các mẹ giúp đỡ.

Em chân thành cám ơn các mẹ các chị đã quan tâm đến bài viết của em,nếu mọi người cần em cung cấp địa chỉ mail, số đt hay thông tin thêm thì em sẽ cung cấp, Rất mong nhận được sự gíup đỡ của các mẹ các chị, chúc mọi người có nhiều hạnh phúc và sức khỏe.