Webtretho là diễn đàn lớn nhất của phụ nữ (thấy quảng cáo thế), mình là đàn ông nên vào đây chuyện trò cho vui. Trong này thấy có đủ các loại topic, đủ các tình huống.... mới thấy cuộc sống thật phức tạp, nhiều lúc cứ như trò đùa, như một vở kịch mà các diễn viên chỉ chịu nhận nghệ danh của mình khi bị lộ.

Forum có cái hay là nó nửa ảo nửa thật nên mình có thể thoải mái viết ra đây suy nghĩ của mình để góp thêm tí tình huống cho diễn đàn thêm sinh động, mà có khi những bạn ảo lại có thể chia sẻ và cho nhau những lời khuyên, những giải pháp hợp tình hợp lý.

Vào đề nhé, mình là Single Dad, chắc chả có ai trên đời này, kể cả mình muốn thành “ông bố anh hùng” nhưng thời thế, số phận chẳng tránh đi đâu được. Mẹ tụi nhỏ ra đi không một câu từ giã và để lại cho mình hai nhóc, một trai, một gái. Nghĩ lại thì đó là một cú cực sốc nhưng mình tự nhận là lì đòn, trong lúc khủng hoảng ấy vẫn đứng ra lo liệu, thu xếp mọi việc ổn thoả.

Cuộc sống mới bắt đầu, với một gia đình mà mình có thể ví như người bị cụt 1 chân 1 tay. Người có 2 chân thì cái chân có loẻo ngoẻo đến mấy vẫn có thể đứng vững, chứ còn 1 chân thì có to bằng cái cột đình thì đứng một lúc cũng loạng choạng. Nửa năm đầu tiên là khoảng thời gian khó khăn nhất, vì cảm thấy quá trống vắng. Bọn trẻ con còn nhỏ quá nên chúng nó chưa thể cảm nhận được sự mất mát cái mà chúng nó đáng ra được hưởng…

Một năm rồi hai năm trôi qua, cuộc sống của 3 bố con dần đi vào ổn định. May mắn là 2 đứa nhỏ ngoan ngoãn và tình cảm, lại thêm công việc của mình bận rộn nên thời gian cứ cuốn đi, nhoáng cái hết một ngày, quay đi quay lại hết tháng, hết năm.

Có những lúc rảnh rỗi hoặc khi đêm nằm chưa ngủ được mình suy nghĩ và thấy đúng là cái sự dở dang thật là dang dở, chẳng ra làm sao cả. Mình là một người đàn ông hoàn toàn bình thường, cả về tâm lý và thể xác nhưng lại đang có cuộc sống không bình thường và có thể kéo dài vô thời hạn. Có nhiều lúc mình cũng muốn tìm cho mình “một cái chân” còn lại để có thể đi đứng như mọi người những nghĩ sao khó quá. Người trẻ thì sợ họ ích kỷ và chưa đủ chín chắn để đối xử tốt với con mình, người có cả trâu lẫn nghé thì lại sợ con anh, con tôi, con chúng ta, khi ấy mà không cẩn thận thì United family chắc thành cái chợ…

Giờ nên như thế nào???

Các Dad và Mom cho mình lời khuyên nhé, quan trọng nhất là phải ổn thỏa cho cả bố lẫn con.

Thank you so so much !