Chào mọi người, mình vừa ly hôn với chồng được 3 tháng sau 3 năm chung sống, chưa con cái. Dùng dằn mãi cũng dứt được nhau được mấy ngày. Nhưng tận đáy lòng thì mình vẫn không nguôi. Không biết có gia đình nào tan rồi lại hợp ở đây không? Mình thật sự muốn nghe sự chia sẻ.

Vợ chồng mình bằng tuổi, 30, chồng được nuông chiều nên tính tình trẻ con, bản thân mình thì cả tuổi trẻ không yêu đương chỉ biết học-kiếm tiền nên trong hôn nhân cũng trẻ con không kém chồng mình. Hai đứa quá trẻ con để gồng mình với các vấn đề xảy ra trong hôn nhân, đặc biệt với sự gắt gỏng của gia đình chồng.

Nói chung thì 3 năm qua tụi mình là mớ hỗn độn của yêu nhau, thương nhau, cãi vã nhau sau những mâu thuẫn không hồi kết với gia đình chồng. Mình rơi vào trầm cảm và phát điên, nói các bạn đừng cười, bản thân mình không bao giờ nói tục một câu trước giờ, vậy mà thời gian trầm cảm đó mình lại vô tình xem clip của Linda (Cẩm Lan Sục) để nghe bả chửi và tự cười. Rồi vô tình mình chửi theo Linda mỗi khi gây gỗ và phát điên với chồng, kiểu như mình bị nhiễm những từ ấy vậy. Dĩ nhiên là từ áp lực gia đình chồng càng trở nên nặng nề hơn và nặng nề hơn nữa. Không ai chấp nhận những kẻ có ăn học lại điên loạn như vậy.

Chồng mình từng có nhiều lỗi nặng trong quá khứ để khiến mình phát điên ban đầu, sau đó gia đình chồng quản lý từ thời gian đến kinh tế của hai đứa, đến mức hai đứa từng đưa nhau rời khỏi nơi ở chung mà thuê nhà ở riêng nhưng tâm lí mình vẫn không thể cải thiện được. Rồi tụi mình dăm lần bảy lượt định li hôn, mỗi lần bước ra là tụi mình lại vồ đến nhau mà khóc, ai cũng hiểu được bản chất thật của nhau là gì,  tụi mình thương nhau nhiều. Chỉ là ở giữa gia đình anh chắn ngang và phản đối không chấp nhận mình nữa. Anh thì không bao giờ biết bảo vệ mình trước gia đình anh. 2 năm vc ở riêng mình làm lụng mua được căn hộ ở Sài Gòn.

Lần li hôn quyết định là tháng 10 vừa rồi, đến giờ mình vẫn sững sờ vì chưa tin được là thật,. Lên toà, Người ta khều “dịch vụ” xử lí nhanh thế là tụi mình chưa bao giờ biết được hoà giải là gì. Như một cơn gió tụi mình chính thức ly hôn. Nhưng cái câu chuyện đem nhau đi li hôn nó ngu ngốc lắm, lý do là để tâm trí nhẹ nhàng không ràng buộc như ngày chỉ mới yêu, để thoát khỏi trách nhiệm (!?) rồi tụi mình vẫn ở chung cho đến khi gia đình chồng kéo sang yêu cầu mình rời đi. Anh cũng yêu cầu mình rời đi rồi a nói chuyện - chỉ nói chuyện chứ chưa gặp với người khác 1 tháng sau đó, một cách vô thức vì anh quá mất cân bằng, anh có dừng lại. Mình tin anh. Nhưng mình có giận và đau lòng vô cùng vì hôm kỉ niệm ngày cưới tụi mình rơi vào giáng Sinh 24/12 và năm nay a lại chuẩn bị quà Giáng sinh cho người khác. 

Anh khóc, van xin, mình tha thứ nhưng anh lại không muốn quay lại, hai đứa ôm nhau khóc cả ngày dài vì hiểu là mối quan hệ này không còn cứu vãn được.

Mình biết 3 năm sống với nhau tụi mình đã mệt mỏi nhiều, ai lại lệ thuộc gia đình không chấp nhận mình nên mình cũng dừng lại, không níu kéo nữa, mình cần giữ lại một chút tự trọng cho bản thân sau nhiều lần níu giữ. Cả hai đều nói nếu được chọn lại vẫn sẽ chọn nhau nhưng bằng cách sống khác. 

Mình hiểu rằng quay lại ở giai đoạn này là điều không thể. Chỉ không biết là liệu rằng khi lòng đã an yên rồi tụi mình có thể quay lại với nhau không, sẽ vì nhau mà sửa đổi. Mình biết điều này không ai nói trước được. Mình chỉ muốn nghe câu chuyện của mọi người để tìm chút hy vọng, để mình tiếp tục giữ cân bằng, sau này thời gian và duyên số sẽ trả lời mình sau.