Em lấy chồng đã 5 năm. Một người bạn hơn em tuổi bảo rằng:" Nếu em vượt qua được ngưỡng 5 năm thì em mới tồn tại tiếp dược trong cuộc hôn nhân của em. Hôn nhân có 3 giai đoạn của 5 năm đầu. Năm đầu tiên em sống trong vui vẻ và thoả mãn chấp nhận với những gì mình có, năm thứ 2 em bắt đầu chống chế lại với những thế lực trong nhà chồng như MC, EC,ED và cả chồng. Năm thứ 3 em bắt đầu tỏ ra chống đối hết, bất cần vì lúc đó em chỉ cần con em. Năm thứ 4 em sẽ nhẫn nhịn lạ thường và em mặc kệ mọi thứ,không đấu tranh, không cãi nhau, kệ hết. Năm thứ 5 nếu em đã vượt qua năm thứ 4 thì em sẽ nhìn nhận mọi vấn đề đơn giản và em mong cho những người trước đây vẫn là cái gai, vẫn là kẻ thù của em sẽ bình yên vì như vậy là họ sẽ không ảnh hưởng đến em nữa."

Sao em đẽ vượt đến mức 5 năm mà em thấy mọi thứ vẫn buồn và chán vậy. MẶc dù cái đích của em là bỏ mặc hết những mâu thuẫn đời thường em chỉ là em, chỉ có con và chồng mà sao em vẫn chỉ muốn quay về lúc 5 năm trước không àân lấy chồng. Lúc yêu sao nó đẹp thế hả các mẹ.